วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก 2020-21

วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก 2020-21 หรือ วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก ฤดูกาล 2564 (เป็นที่รู้จักกันในชื่อ ไดกิ้น วอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก ตามชื่อของผู้สนับสนุนหลัก[1]) โดยครั้งนี้จัดขึ้นเป็นครั้งที่ 16 ของการแข่งขัน ซึ่งมีทีมเข้าร่วมการแข่งขันทั้งหมด 8 ทีม โดยกำหนดเริ่มเปิดฤดูกาลทำการแข่งขันในวันที่ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2563 และสิ้นสุดฤดูกาลการแข่งขันในวันที่ 21 มีนาคม พ.ศ. 2564[2][3]

วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก 2020-21
ลีกวอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก
กีฬาวอลเลย์บอล
จำนวนทีม8
ฤดูกาลปกติ
ทีมชนะเลิศเลกแรกนครราชสีมา เดอะมอลล์ วีซี
  รองชนะเลิศเลกแรกไดมอนด์ ฟู้ด วีซี
ทีมชนะเลิศเลกสองไดมอนด์ ฟู้ด วีซี
  รองชนะเลิศเลกสองนครราชสีมา เดอะมอลล์ วีซี
รอบสุดท้าย
ชนะเลิศนครราชสีมา เดอะมอลล์ วีซี
  รองชนะเลิศไดมอนด์ ฟู้ด วีซี
วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก
2021-22 →

สโมสรที่เข้าร่วมแข่งขันแก้ไข

ในฤดูกาลนี้มีทีมที่เข้าร่วมแข่งขันทั้งหมด 8 ทีม โดยมี 2 ทีมที่ได้รับการเลื่อนชั้นจากวอลเลย์บอลโปรชาเลนจ์ ซึ่งมาแทนที่ 2 อันดับสุดท้ายของฤดูกาล 2020 ที่หมดสิทธิ์แข่งขันในไทยแลนด์ลีก

สโมสรปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ และเอเชีย จีเอส สมุทรสาคร เมื่อจบฤดูกาล 2020 อยู่ในสองอันดับสุดท้ายของตาราง จึงหมดสิทธิ์แข่งขันต่อในไทยแลนด์ลีก โดยที่มีสโมสรปริ้นซ์ และเกษตรศาสตร์ วีซี 2 ทีมที่ได้เลื่อนชั้นจากวอลเลย์บอลโปรชาเลนจ์ ขึ้นมาลงเล่นในฤดูกาลนี้[4]

ข้อมูลสโมสรและผู้สนับสนุนแก้ไข

สโมสร หัวหน้าผู้ฝึกสอน หัวหน้าทีม สี ผู้ผลิตชุด ผู้สนับสนุนหลัก
  เกษตรศาสตร์ วีซี   ยุทธชัย รัตนวงศ์ภักดิ์   คงกฤช เครืออินทร์           อีโก้ สปอร์ต มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
  ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า   อนุเชษฐ์ ดำด้วงโรม   อดิกันต์ อรุณ           เซนเซ เกาะกูดคาบาน่า, มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
  ไดมอนด์ ฟู้ด วีซี   สมบูรณ์ นาคผึ่ง   กิตติคุณ ศรีอุทธวงศ์           แกรนด์สปอร์ต ไดมอนด์ ฟู้ด
  นครราชสีมา เดอะมอลล์ วีซี   เผด็จศึก วรรณโชติ   วันชัย ทัพวิเศษ           เอฟบีที กลุ่มเดอะมอลล์
ปริ้นซ์ วีซี   ศุภชัย ศรีภูมิ   ยุทธนา ดีรักษา           เซนเซ TBD
  พิษณุโลก วีซี   กำพล ศรีโพธิ์   อมรเทพ คนหาญ           แกรนด์สปอร์ต แอพพรูฟ
  วิสาขา   ขจรศักดิ์ มานะพรชัย   กฤษฎา สมคะเน           แกรนด์สปอร์ต วิสาขา
  แอร์ฟอร์ซ   สนธิ บุญเรือง   มาวิน มณีวงษ์           กีล่า สิงห์

ผู้เล่นต่างชาติแก้ไข

สโมสร ผู้เล่นคนที่ 1 ผู้เล่นคนที่ 2
ไดมอนด์ ฟู้ด   ลูอิส เฟลิปปี เฟร์เรย์รา เปรอตตู   อังแดร ลูอิส เกย์รอส ฟรังกา
นครราชสีมา เดอะมอลล์   จานิตา สุรัต   ไอมัล ข่าน

รูปแบบการแข่งขันแก้ไข

รูปแบบการแข่งขันในฤดูกาลนี้มีทีมร่วมแข่งขัน 8 ทีม ซึ่งแบ่งออกเป็น 2 รอบ คือรอบคัดเลือก (เลกแรกและเลกสอง) และรอบสุดท้าย จะแข่งขันในระบบพบกันหมด เมื่อการแข่งขันในเลกแรกเสร็จสิ้น 6 อันดับแรกจะผ่านเข้าแข่งขันในเลกสอง ส่วนอันดับที่ 7 และ อันดับที่ 8 จะหมดสิทธิ์แข่งขันในไทยแลนด์ลีก จากนั้นในเลกสองทั้ง 6 ทีม จะแข่งขันแบบพบกันหมดอีกครั้ง เมื่อการแข่งขันในเลกสองเสร็จสิ้น 4 อันดับแรกจะผ่านเข้ารอบสุดท้าย โดยในรอบสุดท้ายจะแข่งขันแบบพบกันหมด 2 ครั้ง เพื่อหาทีมชนะเลิศต่อไป[5]

การตัดสินลำดับจากผลการแข่งขันแก้ไข

  1. จำนวนแมตช์ที่ชนะ
  2. แต้มจากผลการแข่งขัน: นัดที่แข่งขันชนะ 3–0 หรือ 3–1 ทีมที่ชนะจะได้ 3 แต้ม ทีมที่แพ้ได้ 0 แต้ม ส่วนนัดที่แข่งขันชนะ 3–2 ทีมที่ชนะจะได้ 2 แต้ม ทีมที่แพ้ได้ 1 แต้ม
  3. อัตราส่วนเซตที่ชนะต่อแพ้
  4. อัตราส่วนคะแนนที่ทำได้ในแมตช์ต่อคะแนนที่เสีย
  5. หากทีมใดมีข้อ 1–4 มีค่าเท่ากันจะใช้ผลการแข่งขันจากแมตช์ล่าสุดของทีมที่ทำการแข่งขันด้วยซึ่งเป็นทีมเดียวกัน

ฤดูกาลปกติแก้ไข

เลกแรกแก้ไข

ตารางคะแนนแก้ไข

ผ่านเข้าสู่เลกสอง
หมดสิทธิ์เข้าแข่งขันในไทยแลนด์ลีก
แมทช์ แต้ม เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 นครราชสีมา เดอะมอลล์ วีซี 7 0 20 21 4 5.250 614 513 1.197
2 ไดมอนด์ ฟู้ด วีซี 6 1 19 20 3 6.667 566 441 1.283
3 แอร์ฟอร์ซ 5 2 13 16 11 1.455 593 598 0.992
4 พิษณุโลก วีซี 4 3 12 13 11 1.182 546 529 1.032
5 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 3 4 9 11 14 0.786 546 548 0.996
6 ปริ้นซ์ วีซี 2 5 7 10 16 0.625 567 594 0.955
7 วิสาขา 1 6 4 6 18 0.333 513 554 0.926
8 เกษตรศาสตร์ วีซี 0 7 0 1 21 0.048 381 549 0.694

ผลการแข่งขันแก้ไข

สัปดาห์ที่ 1แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
12 ธ.ค. 09:00 ปริ้นซ์ 3–1 เกษตรศาสตร์ 25–15 21–25 25–17 25–19   96–76 P2
12 ธ.ค. 15:00 วิสาขา 2–3 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 25–23 21–25 22–25 25–20 14–16 107–109 P2
13 ธ.ค. 09:00 แอร์ฟอร์ซ 1–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 16–25 30–28 22–25 19–25   87–103 P2
13 ธ.ค. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 พิษณุโลก 26–24 25–22 25–15     76–61 P2
สัปดาห์ที่ 2แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
19 ธ.ค. 09:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–1 ปริ้นซ์ 25–22 22–25 25–23 25–20   97–90 P2
19 ธ.ค. 15:00 พิษณุโลก 1–3 แอร์ฟอร์ซ 23–25 25–23 22–25 16–25   86–98 P2
20 ธ.ค. 09:00 วิสาขา 0–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 15–25 18–25 23–25     56–75 P2
20 ธ.ค. 12:00 เกษตรศาสตร์ 0–3 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 20–25 15–25 13–25     48–75 P2
สัปดาห์ที่ 3แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
26 ธ.ค. 09:00 แอร์ฟอร์ซ 0–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 18–25 17–25 19–25     54–75 P2
26 ธ.ค. 15:00 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 0–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 25–27 12–25 20–25     57–77 P2
27 ธ.ค. 09:00 ปริ้นซ์ 1–3 พิษณุโลก 25–22 18–25 15–25 23–25   81–97 P2
27 ธ.ค. 15:00 วิสาขา 3–0 เกษตรศาสตร์ 25–11 25–19 25–13     75–43 P2
สัปดาห์ที่ 4แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
13 ก.พ. 09:00 เกษตรศาสตร์ 0–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 20–25 20–25 16–25     56–75  
13 ก.พ. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 ปริ้นซ์ 25–18 25–16 25–21     75–55  
14 ก.พ. 12:00 แอร์ฟอร์ซ 3–0 วิสาขา 25–23 25–19 25–18     75–60  
14 ก.พ. 15:00 พิษณุโลก 3–0 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 25–22 25–18 26–24     76–64  
สัปดาห์ที่ 5แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
17 ก.พ. 09:00 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 2–3 แอร์ฟอร์ซ 23–25 25–16 25–23 21–25 13–15 107–104  
17 ก.พ. 15:00 ปริ้นซ์ 3–0 วิสาขา 25–23 29–27 25–23     79–73  
20 ก.พ. 09:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–0 วิสาขา 25–21 25–20 25–19     75–60  
20 ก.พ. 15:00 ปริ้นซ์ 2–3 แอร์ฟอร์ซ 25–18 25–17 19–25 23–25 14–16 106–101  
21 ก.พ. 09:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 25–15 26–24 25–20     76–59  
21 ก.พ. 12:00 เกษตรศาสตร์ 0–3 พิษณุโลก 26–28 12–25 15–25     53–78  
สัปดาห์ที่ 6แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
24 ก.พ. 09:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 เกษตรศาสตร์ 25–17 25–14 25–13     75–44  
24 ก.พ. 15:00 พิษณุโลก 0–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 17–25 17–25 16–25     50–75  
27 ก.พ. 09:00 วิสาขา 1–3 พิษณุโลก 19–25 20–25 25–23 18–25   82–98  
27 ก.พ. 15:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–2 ไดมอนด์ ฟู้ด 18–25 31–29 25–22 23–25 15–13 112–114  
28 ก.พ. 09:00 เกษตรศาสตร์ 0–3 แอร์ฟอร์ซ 18–25 23–25 20–25     61–75  
28 ก.พ. 12:00 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 3–0 ปริ้นซ์ 25–22 25–21 25–17     75–60  

เลกสองแก้ไข

ตารางคะแนนแก้ไข

ผ่านเข้าสรอบสุดท้าย
แมทช์ แต้ม เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ไดมอนด์ ฟู้ด วีซี 5 0 14 15 3 5.000 440 350 1.257
2 นครราชสีมา เดอะมอลล์ วีซี 4 1 12 13 4 3.250 398 370 1.076
3 พิษณุโลก วีซี 3 2 9 11 9 1.222 434 441 0.984
4 ปริ้นซ์ วีซี 1 4 4 6 12 0.500 377 416 0.906
5 แอร์ฟอร์ซ 1 4 3 6 14 0.429 427 452 0.945
6 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 1 4 3 5 14 0.357 377 424 0.889

ผลการแข่งขันแก้ไข

สัปดาห์ที่ 7แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
6 มี.ค. 18:00 แอร์ฟอร์ซ 3–2 ปริ้นซ์ 25–21 24–26 23–25 25–20 17–15 114–107  
7 มี.ค. 12:00 พิษณุโลก 3–2 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 25–21 24–26 25–19 10–25 15–13 99–104  
7 มี.ค. 15:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 1–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 12–25 20–25 25–23 24–26   81–99  
สัปดาห์ที่ 8แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
10 มี.ค. 18:00 พิษณุโลก 3–0 แอร์ฟอร์ซ 25–18 25–23 25–22     75–63  
13 มี.ค. 12:00 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 3–2 แอร์ฟอร์ซ 16–25 25–18 23–25 25–22 15–10 104–100  
13 มี.ค. 15:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–0 พิษณุโลก 25–20 26–24 25–22     76–66  
14 มี.ค. 18:00 ปริ้นซ์ 0–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 17–25 18–25 19–25     54–75  
สัปดาห์ที่ 9แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
17 มี.ค. 12:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 25–18 25–18 25–20     75–56  
17 มี.ค. 15:00 ปริ้นซ์ 0–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 20–25 22–25 17–25     59–75  
20 มี.ค. 18:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–2 พิษณุโลก 25–16 25–19 27–29 24–26 15–12 116–102  
21 มี.ค. 12:00 แอร์ฟอร์ซ 1–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 23–25 25–16 23–25 22–25   93–91  
21 มี.ค. 15:00 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 0–3 ปริ้นซ์ 23–25 17–25 20–25     60–75  
สัปดาห์ที่ 10แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
28 มี.ค. 18:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–0 ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 25–21 25–17 25–15     75–53  
29 มี.ค. 12:00 ปริ้นซ์ 1–3 พิษณุโลก 25–17 16–25 19–25 22–25   82–92  
29 มี.ค. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 แอร์ฟอร์ซ 25–16 25–23 25–18     75–57  

รอบสุดท้ายแก้ไข

ตารางคะแนนแก้ไข

แมทช์ แต้ม เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 นครราชสีมา เดอะมอลล์ วีซี 5 1 16 17 3 5.667 477 391 1.220
2 ไดมอนด์ ฟู้ด วีซี 5 1 14 15 6 2.500 489 420 1.164
3 พิษณุโลก วีซี 2 4 4 7 16 0.438 454 525 0.865
4 ปริ้นซ์ วีซี 0 6 2 4 18 0.222 429 513 0.836

ผลการแข่งขันแก้ไข

สัปดาห์ที่ 11แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
2 เม.ย. 09:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 ปริ้นซ์ 25–19 26–24 25–20     76–63  
2 เม.ย. 18:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–0 พิษณุโลก 25–23 25–18 25–22     75–63  
3 เม.ย. 12:00 ปริ้นซ์ 0–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 22–25 18–25 19–25     59–75  
3 เม.ย. 15:00 พิษณุโลก 1–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 26–24 20–25 15–25 19–25   80–99  
4 เม.ย. 09:00 พิษณุโลก 3–2 ปริ้นซ์ 20–25 25–17 22–25 27–25 15–11 109–103  
4 เม.ย. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 0–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 20–25 16–25 25–27     61–77  
สัปดาห์ที่ 12แก้ไข
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
9 เม.ย. 09:00 ปริ้นซ์ 0–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 23–25 14–25 15–25     52–75  
9 เม.ย. 12:00 พิษณุโลก 0–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 16–25 19–25 16–25     51–75  
10 เม.ย. 09:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 พิษณุโลก 25–17 25–13 25–18     75–48  
10 เม.ย. 15:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–0 ปริ้นซ์ 25–19 25–15 25–20     75–54  
11 เม.ย. 09:00 ปริ้นซ์ 2–3 พิษณุโลก 25–17 25–21 17–25 18–25 13–15 98–103  
11 เม.ย. 18:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 2–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 20–25 25–20 25–18 19–25 11–15 100–103  

อันดับการแข่งขันแก้ไข

รางวัลแก้ไข

ดูเพิ่มแก้ไข

อ้างอิงแก้ไข

  1. "ส.ลูกยาง ได้ผู้สนับสนุนศึกไทยแลนด์ลีก 2021 พร้อมช่องถ่ายทอดสด". thairath.co.th. สืบค้นเมื่อ 29 November 2020.
  2. "เคาท์ดาวน์ซีซันใหม่! สมาคมฯ จัดประชุมสโมสรก่อนตบไทยลีก-อะคาเดมี". siamsport. สืบค้นเมื่อ 29 November 2020.
  3. "สมาคมลูกยางจับมือไดกิ้น จัดแถลงข่าวเปิดศึกไทยแลนด์ลีก ครั้งที่ 16". siamsport. สืบค้นเมื่อ 30 November 2020.
  4. "ได้ 4 ทีมน้องใหม่ขึ้นชั้น "วอลเลย์บอลไทยแลนด์ ลีก 2020 - 21"". thairath.co.th. สืบค้นเมื่อ 29 November 2020.
  5. "2 ทีมตกชั้นเลกแรก! ส.ลูกยาง เผยได้คำตอบช่องยิงสดไทยลีก กลาง ต.ค." siamsport. สืบค้นเมื่อ 29 November 2020.

แหล่งข้อมูลอื่นแก้ไข