วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก 2020

วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก 2020 หรือ วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก ฤดูกาล 2563 (เป็นที่รู้จักกันในชื่อ ซีพี วอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก ตามชื่อของผู้สนับสนุนหลัก) โดยครั้งนี้จัดขึ้นเป็นครั้งที่ 15 ของการแข่งขัน ซึ่งมีทีมเข้าร่วมการแข่งขันทั้งหมด 8 ทีม โดยกำหนดเริ่มเปิดฤดูกาลทำการแข่งขันในวันที่ 18 มกราคม พ.ศ. 2563 และสิ้นสุดฤดูกาลการแข่งขันในวันที่ 29 มีนาคม พ.ศ. 2563[1]

วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก 2020
ลีกวอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก
กีฬาวอลเลย์บอล
จำนวนนัด50 (ฤดูกาลปกติ)
12 (รอบสุดท้าย)
จำนวนทีม8
ฤดูกาลปกติ
ทีมชนะเลิศเลกแรกไดมอนด์ ฟู้ด
  รองชนะเลิศเลกแรกนครราชสีมา เดอะมอลล์
ทีมชนะเลิศเลกสองไดมอนด์ ฟู้ด
  รองชนะเลิศเลกสองนครราชสีมา เดอะมอลล์
รอบสุดท้าย
วอลเลย์บอลชายไทยแลนด์ลีก
2020-21 →

เมื่อวันที่ 18 มีนาคม พ.ศ. 2563 ฝ่ายจัดการแข่งขันได้มีการเลื่อนการแข่งขันออกไปอย่างไม่มีกำหนด เนื่องจากการระบาดทั่วของโคโรนาไวรัส พ.ศ. 2562–2563[2][3] ตามการประชุมของคณะรัฐมนตรีเรื่องสั่งปิดสถานที่เป็นการชั่วคราว เพื่อเป็นการควบคุมสถานการณ์ การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อโคโรนาไวรัส 2019 (COVID-19)[4] ต่อมาทางสมาคมฯ ได้กำหนดตารางการแข่งขันรอบสุดท้ายใหม่โดยจะเริ่มการแข่งขันในช่วงปลายเดือนกรกฎาคม พ.ศ. 2563[5]

สโมสรที่เข้าร่วมแข่งขันแก้ไข

ในฤดูกาลนี้มีทีมที่เข้าร่วมแข่งขันทั้งหมด 8 ทีม โดยมี 2 ทีมที่ได้รับการเลื่อนชั้นจากวอลเลย์บอลโปรชาเลนจ์ ซึ่งมาแทนที่ 2 อันดับสุดท้ายของฤดูกาล 2018-19 ที่หมดสิทธิ์แข่งขันในไทยแลนด์ลีก

สโมสรราชบุรี วีซี และขอนแก่น วีซี เมื่อจบฤดูกาล 2018-19 อยู่ในสองอันดับสุดท้ายของตาราง จึงหมดสิทธิ์แข่งขันต่อในไทยแลนด์ลีก โดยที่มีสโมสรปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ และเกาะกูดคาบาน่า ราชบุรี 2 ทีมที่ได้เลื่อนชั้นจากวอลเลย์บอลโปรชาเลนจ์ ขึ้นมาลงเล่นในฤดูกาลนี้[6]

ข้อมูลสโมสรและผู้สนับสนุนแก้ไข

สโมสร หัวหน้าผู้ฝึกสอน หัวหน้าทีม สี ผู้ผลิตชุด ผู้สนับสนุนหลัก
แอร์ฟอร์ซ   อนุชา ศรีสุข   มาวิน มณีวงษ์           กีล่า สิงห์
ไดมอนด์ ฟู้ด   สมบูรณ์ นาคผึ่ง   กิตติคุณ ศรีอุทธวงศ์           แกรนด์สปอร์ต ไดมอนด์ ฟู้ด
วิสาขา   สาริน ก้านเกตุ   กฤษฎา สมคะเน           แกรนด์สปอร์ต วิสาขา
นครราชสีมา เดอะมอลล์   เผด็จศึก วรรณโชติ   วันชัย ทัพวิเศษ           เอฟบีที กลุ่มเดอะมอลล์
ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก   กำพล ศรีโพธิ์   อมรเทพ คนหาญ           แกรนด์สปอร์ต มทร.ล้านนา พิษณุโลก
เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร   เจริญ จันทร์เจริญใจ   สมเกียรติ สมบัติ                เซนเซ เอเชีย จีเอส
ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์   เจนวิทย์ โอชาอัมพวัน   มนตรี แหวนประดับ           เซนเซ ปริ้นซ์แบงก์
เกาะกูดคาบาน่า   อานนทภัทร เทียนสุวรรณ   ยุทธนา ดีรักษา           เซนเซ เกาะกูดคาบาน่ารีสอร์ท

ผู้เล่นต่างชาติแก้ไข

สโมสร ผู้เล่นคนที่ 1 ผู้เล่นคนที่ 2 อดีตผู้เล่น
แอร์ฟอร์ซ   มุฮัมมัด วาซิม   เตมีร์ มูซา อูลู
นครราชสีมา เดอะมอลล์   จานิตา สุรัต   ไอมัล ข่าน
ไดมอนด์ ฟู้ด   ลูอิส เฟลิปปี เฟร์เรย์รา เปรอตตู   อังแดร ลูอิส เกย์รอส ฟรังกา
วิสาขา   ไกยู ฟาบียู โรชา   มาร์ก เอสเปโฮ
เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร   ไดอิจิ ยานากาวะ   อิเคดะ ริวโนสุเกะ
ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์   โซน จันณารู   เวสนา โวอึน

รูปแบบการแข่งขันแก้ไข

รูปแบบการแข่งขันในฤดูกาลนี้มีทีมร่วมแข่งขัน 8 ทีม ซึ่งแบ่งออกเป็น 2 รอบ คือรอบคัดเลือก (เลกแรกและเลกสอง) และรอบสุดท้าย จะแข่งขันในระบบพบกันหมด เมื่อการแข่งขันในเลกแรกเสร็จสิ้น 7 อันดับแรกจะผ่านเข้าแข่งขันในเลกสอง ส่วนอันดับที่ 8 จะหมดสิทธิ์แข่งขันในไทยแลนด์ลีก จากนั้นในเลกสองทั้ง 7 ทีม จะแข่งขันแบบพบกันหมดอีกครั้ง เมื่อการแข่งขันในเลกสองเสร็จสิ้น 4 อันดับแรกจะผ่านเข้ารอบสุดท้าย โดยในรอบสุดท้ายจะแข่งขันแบบพบกันหมด 2 ครั้ง เพื่อหาทีมชนะเลิศต่อไป[7]

การตัดสินลำดับจากผลการแข่งขันแก้ไข

  1. แต้มจากผลการแข่งขัน: นัดที่แข่งขันชนะ 3–0 หรือ 3–1 ทีมที่ชนะจะได้ 3 แต้ม ทีมที่แพ้ได้ 0 แต้ม ส่วนนัดที่แข่งขันชนะ 3–2 ทีมที่ชนะจะได้ 2 แต้ม ทีมที่แพ้ได้ 1 แต้ม
  2. จำนวนแมตช์ที่ชนะ
  3. อัตราส่วนเซตที่ชนะต่อแพ้
  4. อัตราส่วนคะแนนที่ทำได้ในแมตช์ต่อคะแนนที่เสีย
  5. หากทีมใดมีข้อ 1–4 มีค่าเท่ากันจะใช้ผลการแข่งขันจากแมตช์ล่าสุดของทีมที่ทำการแข่งขันด้วยซึ่งเป็นทีมเดียวกัน

ตารางคะแนนแก้ไข

เลกแรกแก้ไข

ผ่านเข้าสู่เลกสอง
หมดสิทธิ์เข้าแข่งขันในเลกสองและไทยแลนด์ลีก

อันดับแก้ไข

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ไดมอนด์ ฟู้ด 21 7 0 21 2 10.500 577 421 1.371
2 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 17 6 1 19 7 2.714 616 547 1.126
3 วิสาขา 11 4 3 13 13 1.000 595 603 0.987
4 แอร์ฟอร์ซ 9 3 4 12 15 0.800 574 606 0.947
5 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 8 3 4 11 14 0.786 544 579 0.940
6 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 8 2 5 11 17 0.647 624 636 0.981
7 เกาะกูดคาบาน่า 6 2 5 10 19 0.526 579 654 0.885
8 ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ 4 1 6 8 18 0.444 546 609 0.897

ตารางผลการแข่งขันแก้ไข

เหย้า / เยือน AFE AKN DFM KNA NMM PNE RLK VKA
แอร์ฟอร์ซ 3–0 1–3 2–3 0–3 3–1 3–2 0–3
เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 0–3 3–0 1–3 3–2 1–3 3–0
ไดมอนด์ ฟู้ด 3–1 3–0 3–1 3–0 3–0 3–0 3–0
เกาะกูดคาบาน่า 3–2 0–3 0–3 2–3 0–3 3–2 2–3
นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–0 3–1 1–3 3–2 3–0 3–0 3–1
ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ 1–3 2–3 0–3 3–0 0–3 1–3 1–3
ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 2–3 3–1 0–3 2–3 3–0 3–0 1–3
วิสาขา 3–0 0–3 0–3 3–2 1–3 3–1 1–3
ที่มา: VTL2020
สีฟ้าหมายถึงทีมเหย้าชนะ สีเหลืองหมายถึงเสมอกัน และสีแดงหมายถึงทีมเยือนชนะ

เลกสองแก้ไข

ผ่านเข้ารอบรอบสุดท้าย
หมดสิทธิ์เข้าแข่งขันในไทยแลนด์ลีก

อันดับแก้ไข

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ไดมอนด์ ฟู้ด 16 6 0 18 5 3.600 545 469 1.162
2 นครราชสีมา เดอะมอลล์ วีซี 15 5 1 17 7 2.429 570 482 1.183
3 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 11 4 2 13 10 1.300 525 505 1.040
4 แอร์ฟอร์ซ 10 3 3 12 10 1.200 490 489 1.002
5 วิสาขา 7 2 4 10 13 0.769 515 516 0.998
6 เกาะกูดคาบาน่า 3 1 5 4 16 0.250 399 487 0.819
7 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 1 0 6 5 18 0.278 458 554 0.827

ฤดูกาลปกติแก้ไข

เลกแรกแก้ไข

สัปดาห์ที่ 1แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
18 ม.ค. 12:00 เกาะกูดคาบาน่า 2–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 19–25 25–22 25–22 19–25 11–15 99–109  
18 ม.ค. 15:00 แอร์ฟอร์ซ 3–0 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 25–18 25–22 25–21     75–61  
19 ม.ค 15:00 วิสาขา 3–1 ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ 25–22 25–21 18–25 25–22   93–90  
19 ม.ค. 18:00 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 0–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 20–25 16–25 14–25     50–75  
22 ม.ค 09:00 แอร์ฟอร์ซ 1–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 21–25 25–21 17–25 20–25   83–96  
22 ม.ค. 12:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–1 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 22–25 25–21 27–25 25–20   99–91  

สัปดาห์ที่ 2แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
25 ม.ค. 15:00 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 1–3 วิสาขา 30–32 27–29 25–20 24–26   106–107  
25 ม.ค. 18:00 แอร์ฟอร์ซ 3–1 ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ 25–23 22–25 25–22 25–16   97–86  
26 ม.ค. 12:00 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 3–0 เกาะกูดคาบาน่า 25–19 25–20 25–20     75–59  
26 ม.ค. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–1 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 25–16 26–28 25–17 25–23   101–84  
29 ม.ค 09:00 เกาะกูดคาบาน่า 2–3 วิสาขา 25–19 25–23 19–25 21–25 11–15 101–107  
29 ม.ค. 18:00 แอร์ฟอร์ซ 3–2 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 25–19 25–23 23–25 20–25 15–13 108–105  

สัปดาห์ที่ 3แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
1 ก.พ. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 วิสาขา 28–26 25–14 25–19     78–59  
1 ก.พ. 18:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–0 ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ 29–27 25–22 25–16     79–65  
2 ก.พ. 12:00 เกาะกูดคาบาน่า 3–2 แอร์ฟอร์ซ 25–21 25–22 21–25 22–25 15–10 108–103  
2 ก.พ. 15:00 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 1–3 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 18–25 28–26 25–27 11–25   82–103  
5 ก.พ. 09:00 ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ 1–3 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 28–26 20–25 19–25 17–25   84–101  
5 ก.พ. 15:00 วิสาขา 1–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 21–25 21–25 25–19 23–25   90–94  

สัปดาห์ที่ 4แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
8 ก.พ. 12:00 ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ 0–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 11–25 17–25 16–25     44–75  
8 ก.พ. 18:00 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 3–0 วิสาขา 27–25 25–16 25–23     77–64  
9 ก.พ. 12:00 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 2–3 เกาะกูดคาบาน่า 22–25 25–19 25–20 24–26 13–15 109–105  
9 ก.พ. 18:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–0 แอร์ฟอร์ซ 25–18 25–17 25–16     75–51  
12 ก.พ. 09:00 ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ 3–0 เกาะกูดคาบาน่า 25–16 25–19 25–20     75–55  
12 ก.พ. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 25–9 25–16 27–25     77–50  

สัปดาห์ที่ 5แก้ไข

  • สนามแข่งขัน: อาคารกรีฑาในร่ม ศูนย์กีฬาแห่งชาติภาคตะวันออก จังหวัดชลบุรี
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
15 ก.พ. 12:00 แอร์ฟอร์ซ 0–3 วิสาขา 21–25 19–25 17–25     57–75  
15 ก.พ. 15:00 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 0–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 18–25 19–25 13–25     50–75  
16 ก.พ. 12:00 เกาะกูดคาบาน่า 0–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 19–25 11–25 21–25     51–75  
16 ก.พ. 18:00 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 3–2 ปริ้นซ์ ไฟแนนซ์ 21–25 25–22 25–19 22–25 15–11 108–102  

เลกสองแก้ไข

สัปดาห์ที่ 6แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
22 ก.พ. 12:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 เกาะกูดคาบาน่า 25–16 25–20 25–18     75–54  
22 ก.พ. 18:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–1 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 22–25 29–27 25–20 25–18   101–90  
23 ก.พ. 12:00 วิสาขา 3–1 เกาะกูดคาบาน่า 17–25 25–18 25–21 25–18   92–82  
23 ก.พ. 18:00 แอร์ฟอร์ซ 3–0 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 25–16 25–21 25–18     75–55  
26 ก.พ. 09:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–1 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 25-11 25-20 23-25 25-21   98–21  
26 ก.พ. 12:00 วิสาขา 1–3 แอร์ฟอร์ซ 22–25 25–18 19–25 16–25   82–93  

สัปดาห์ที่ 7แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
29 ก.พ. 12:00 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 2–3 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 22–25 25–23 25–21 21–25 6–15 99–109  
29 ก.พ. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–2 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 25–23 15–25 27–25 24–26 15–12 106–111  
1 มี.ค. 12:00 แอร์ฟอร์ซ 3–0 เกาะกูดคาบาน่า 25–21 25–23 25–22     75–66  
1 มี.ค. 15:00 วิสาขา 1–3 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 25–20 27–29 22–25 23–25   97–99  
4 มี.ค. 09:00 วิสาขา 0–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 14–25 20–25 23–25     57–75  
4 มี.ค. 12:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 แอร์ฟอร์ซ 27–25 25–16 25–18     77–59  

สัปดาห์ที่ 8แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
7 มี.ค. 18:00 แอร์ฟอร์ซ 2–3 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 25–22 25–27 25–21 15–25 11–15 101–110  
8 มี.ค. 12:00 เกาะกูดคาบาน่า 3–1 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 24–26 26–24 25–23 25–22   100–95  
8 มี.ค. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–0 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 25–15 25–18 25–20     75–53  
11 มี.ค. 12:00 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 3–0 เกาะกูดคาบาน่า 25–16 25–15 25–15     75–46  
11 มี.ค. 15:00 ไดมอนด์ ฟู้ด 3–2 วิสาขา 25–23 29–31 25–23 21–25 15–10 115–112  

สัปดาห์ที่ 9แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
14 มี.ค. 18:00 เอเชีย จีเอส สมุทรสาคร 1–3 ไดมอนด์ ฟู้ด 12–25 25–22 23–25 20–25   80–97  
15 มี.ค. 15:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ 3–0 เกาะกูดคาบาน่า 25–19 25–18 25–14     75–51  
15 มี.ค. 21:00 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 3–1 แอร์ฟอร์ซ 24–26 25–19 25–22 25–20   99–87  

รอบสุดท้ายแก้ไข

ตารางคะแนนแก้ไข

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ไดมอนด์ ฟู้ด 0 0 0 0 0 MAX 0 0 MAX
1 นครราชสีมา เดอะมอลล์ วีซี 0 0 0 0 0 MAX 0 0 MAX
1 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก 0 0 0 0 0 MAX 0 0 MAX
1 แอร์ฟอร์ซ 0 0 0 0 0 MAX 0 0 MAX

ผลการแข่งขันแก้ไข

สัปดาห์ที่ 10แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
21 ก.ค. 10:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก            
21 ก.ค. 16:00 ไดมอนด์ ฟู้ด แอร์ฟอร์ซ            
22 ก.ค. 10:00 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก ไดมอนด์ ฟู้ด            
22 ก.ค. 13:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ แอร์ฟอร์ซ            
23 ก.ค. 10:00 แอร์ฟอร์ซ ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก            
23 ก.ค. 13:00 ไดมอนด์ ฟู้ด นครราชสีมา เดอะมอลล์            

สัปดาห์ที่ 11แก้ไข

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
28 ก.ค. 09:00 แอร์ฟอร์ซ ไดมอนด์ ฟู้ด            
28 ก.ค. 15:00 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก นครราชสีมา เดอะมอลล์            
29 ก.ค. 09:00 ไดมอนด์ ฟู้ด ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก            
29 ก.ค. 12:00 แอร์ฟอร์ซ นครราชสีมา เดอะมอลล์            
30 ก.ค. 09:00 ราชมงคลล้านนา พิษณุโลก แอร์ฟอร์ซ            
30 ก.ค. 12:00 นครราชสีมา เดอะมอลล์ ไดมอนด์ ฟู้ด            

อันดับการแข่งขันแก้ไข

ดูเพิ่มแก้ไข

อ้างอิงแก้ไข

  1. "แข่ง 11 สัปดาห์! เผยกำหนดการแข่งขันไทยแลนด์ ซีซั่น 2020". siamsport. สืบค้นเมื่อ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2562.
  2. "ด่วน! เลื่อนแข่งไทยแลนด์ลีก ไฟนัลส์ ไม่มีกำหนด". siamsport. สืบค้นเมื่อ 23 มีนาคม พ.ศ. 2563.
  3. "หาทางออก! ไทยแลนด์ลีก เร่งประชุมด่วนหลังประกาศเลื่อนไม่มีกำหนด". siamsport. สืบค้นเมื่อ 23 มีนาคม พ.ศ. 2563.
  4. "ประกาศสั่งปิดสถานที่และมาตรการการควบคุมสถานการณ์ การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรน่า สายพันธุ์ใหม่ 2019 (COVID-19)". sat.or.th/. การกีฬาแห่งประเทศไทย. 18 มีนาคม พ.ศ. 2563. สืบค้นเมื่อ 23 มีนาคม พ.ศ. 2563.
  5. "สมาคมฯ ล็อคคิวไทยแลนด์ลีก ไฟนัลส์ กลับมาตบ 21 ก.ค." siamsport. สืบค้นเมื่อ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2563.
  6. "ปริ้นซ์ คว้าแชมป์ ควงแขน ราชบุรี ตีตั๋วไทยแลนด์ลีก". siamsport. สืบค้นเมื่อ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2562.
  7. "ตัด 1 ทีมในเลกแรก! ไทยแลนด์ลีก ปรับรูปแบบแข่งขันไม่มีนัดชิงฯ". siamsport. สืบค้นเมื่อ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2562.

แหล่งข้อมูลอื่นแก้ไข