สหรัฐในโอลิมปิกฤดูร้อน 1912

ประเทศสหรัฐ เข้าร่วมแข่งขันกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อน ครั้งที่ 5 ค.ศ. 1912 (พ.ศ. 2455) ที่กรุงสต็อกโฮล์ม ประเทศสวีเดน ระหว่างวันที่ 6-22 กรกฎาคม พ.ศ. 2455 คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติสหรัฐเป็นผู้ทำหน้าที่ในการส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขันจำนวน 174 คน ใน 11 ชนิดกีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศสหรัฐได้รับเหรียญรางวัลแบ่งเป็น 25 เหรียญทอง 19 เหรียญเงิน และ 19 เหรียญทองแดง รวมทั้งหมด 63 เหรียญ

นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัลแก้ไข

เหรียญ นักกีฬา กีฬา รายการ วันที่
  ทอง Craig, RalphRalph Craig Athletics Men's 100 m 7 กรกฎาคม
Men's 200 m 11 กรกฎาคม
  ทอง Reidpath, CharlesCharles Reidpath Athletics Men's 400 m 13 กรกฎาคม
  ทอง Meredith, TedTed Meredith Athletics Men's 800 m 8 กรกฎาคม
  ทอง Kelly, FredFred Kelly Athletics Men's 110 m hurdles 12 กรกฎาคม
  ทอง Lindberg, EdwardEdward Lindberg, Ted Meredith,
Charles Reidpath, Mel Sheppard
Athletics Men's 4 × 400 m relay 9 กรกฎาคม
  ทอง Berna, TellTell Berna, George Bonhag, Abel Kiviat,
Louis Scott, Norman Taber
Athletics Men's 3000 m team race 13 กรกฎาคม
  ทอง Gutterson, AlbertAlbert Gutterson Athletics Men's long jump 12 กรกฎาคม
  ทอง Richards, AlmaAlma Richards Athletics Men's high jump 8 กรกฎาคม
  ทอง Babcock, HarryHarry Babcock Athletics Men's pole vault 11 กรกฎาคม
  ทอง Adams, PlattPlatt Adams Athletics Men's standing high jump 13 กรกฎาคม
  ทอง McDonald, PatPat McDonald Athletics Men's shot put 10 กรกฎาคม
  ทอง Rose, RalphRalph Rose Athletics Men's two handed shot put 11 กรกฎาคม
  ทอง McGrath, MattMatt McGrath Athletics Men's hammer throw 14 กรกฎาคม
  ทอง Thorpe, JimJim Thorpe Athletics Men's pentathlon 7 กรกฎาคม
Men's decathlon 15 กรกฎาคม
  ทอง Lane, AlfredAlfred Lane Shooting Men's 30 m rapid fire pistol 29 มิถุนายน
Men's 50 m pistol 1 กรกฎาคม
  ทอง Dietz, JohnJohn Dietz, Peter Dolfen,
Alfred Lane, Henry Sears
Shooting Men's 50 m team free pistol 2 กรกฎาคม
  ทอง Hird, FrederickFrederick Hird Shooting Men's 50 m rifle, prone 4 กรกฎาคม
  ทอง Adams, HarryHarry Adams, Allan Briggs, Cornelius Burdette,
John Jackson, Carl Osburn, Warren Sprout
Shooting Men's team rifle 29 มิถุนายน
  ทอง Graham, JamesJames Graham Shooting Men's trap 4 กรกฎาคม
  ทอง Billings, Charles W.Charles W. Billings, Edward Gleason, James Graham,
Frank Hall, John H. Hendrickson, Ralph Spotts
Shooting Men's trap, team 1 กรกฎาคม
  ทอง Kahanamoku, DukeDuke Kahanamoku Swimming Men's 100 m freestyle 10 กรกฎาคม
  ทอง Hebner, HarryHarry Hebner Swimming Men's 100 m backstroke 13 กรกฎาคม
  เงิน Meyer, AlvahAlvah Meyer Athletics Men's 100 m 7 กรกฎาคม
  เงิน Lippincott, DonaldDonald Lippincott Athletics Men's 200 m 11 กรกฎาคม
  เงิน Sheppard, MelMel Sheppard Athletics Men's 800 m 8 กรกฎาคม
  เงิน Kiviat, AbelAbel Kiviat Athletics Men's 1500 m 10 กรกฎาคม
  เงิน Tewanima, LewisLewis Tewanima Athletics Men's 10,000 m 8 กรกฎาคม
  เงิน Wendell, JamesJames Wendell Athletics Men's 110 m hurdles 12 กรกฎาคม
  เงิน Nelson, FrankFrank Nelson Athletics Men's pole vault 11 กรกฎาคม
  เงิน Wright, MarcMarc Wright Athletics Men's pole vault 11 กรกฎาคม
  เงิน Adams, PlattPlatt Adams Athletics Men's standing long jump 8 กรกฎาคม
  เงิน Adams, BenBen Adams Athletics Men's standing high jump 13 กรกฎาคม
  เงิน Rose, RalphRalph Rose Athletics Men's shot put 10 กรกฎาคม
  เงิน Byrd, RichardRichard Byrd Athletics Men's discus throw 12 กรกฎาคม
  เงิน McDonald, PatPat McDonald Athletics Men's two handed shot put 11 กรกฎาคม
  เงิน Donahue, JamesJames Donahue Athletics Men's pentathlon 7 กรกฎาคม
  เงิน Dolfen, PeterPeter Dolfen Shooting Men's 50 m pistol 1 กรกฎาคม
  เงิน Osburn, CarlCarl Osburn Shooting Men's 600 m free rifle 1 กรกฎาคม
Men's 300 m military rifle, three positions 1 กรกฎาคม
  เงิน Leushner, WilliamWilliam Leushner, William Libbey,
William McDonnell, Walter W. Winans
Shooting Men's 100 m team running deer, single shots 4 กรกฎาคม
  เงิน Hebner, HarryHarry Hebner, Ken Huszagh,
Duke Kahanamoku, Perry McGillivray
Swimming Men's 4 × 200 m freestyle relay 15 กรกฎาคม
  ทองแดง Lippincott, DonaldDonald Lippincott Athletics Men's 100 m 7 กรกฎาคม
  ทองแดง Lindberg, EdwardEdward Lindberg Athletics Men's 400 m 13 กรกฎาคม
  ทองแดง Davenport, IraIra Davenport Athletics Men's 800 m 8 กรกฎาคม
  ทองแดง Taber, NormanNorman Taber Athletics Men's 1500 m 10 กรกฎาคม
  ทองแดง Hawkins, MartinMartin Hawkins Athletics Men's 110 m hurdles 12 กรกฎาคม
  ทองแดง Strobino, GastonGaston Strobino Athletics Men's marathon 14 กรกฎาคม
  ทองแดง Horine, GeorgeGeorge Horine Athletics Men's high jump 8 กรกฎาคม
  ทองแดง Murphy, FrankFrank Murphy Athletics Men's pole vault 11 กรกฎาคม
  ทองแดง Adams, BenBen Adams Athletics Men's standing long jump 8 กรกฎาคม
  ทองแดง Whitney, LawrenceLawrence Whitney Athletics Men's shot put 10 กรกฎาคม
  ทองแดง Duncan, JamesJames Duncan Athletics Men's discus throw 12 กรกฎาคม
  ทองแดง Childs, ClarenceClarence Childs Athletics Men's hammer throw 14 กรกฎาคม
  ทองแดง Schutte, CarlCarl Schutte Cycling Men's individual time trial 17 กรกฎาคม
  ทองแดง Kruschel, AlbertAlbert Kruschel, Alvin Loftes,
Walter Martin, Carl Schutte
Cycling Men's team time trial 7 กรกฎาคม
  ทองแดง Graham, EphraimEphraim Graham, Guy Henry,
Ben Lear, John Montgomery
Equestrian Team eventing 17 กรกฎาคม
  ทองแดง Jackson, JohnJohn Jackson Shooting Men's 600 m free rifle 1 กรกฎาคม
  ทองแดง Leushner, WilliamWilliam Leushner, William Libbey,
William McDonnell, Walter W. Winans
Shooting Men's 25 m team small-bore rifle 5 กรกฎาคม
Men's 50 m team small-bore rifle 3 กรกฎาคม
  ทองแดง Huszagh, KenKen Huszagh Swimming Men's 100 m freestyle 10 กรกฎาคม


นักกีฬาที่เข้าร่วมแก้ไข

กีฬา ชาย หญิง รวม

กรีฑาแก้ไข

ผลการแข่งขันดังนี้ :

นักกีฬา รายการ รอบคัดเลือก ชิงชนะเลิศ
ผล อันดับ ผล อันดับ

ดูเพิ่มแก้ไข

อ้างอิงแก้ไข

แหล่งข้อมูลอื่นแก้ไข