เปิดเมนูหลัก

ไทยแลนด์ยูธลีกรุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี

ไทยแลนด์ยูธลีก รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี (อังกฤษ: Thailand Youth league under 19) เป็นการแข่งขัน ฟุตบอลลีกเยาวชนแห่งชาติ รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี ของประเทศไทย แบ่งการแข่งขันออกเป็น 8 โซนตามภูมิภาค ได้แก่ โซนภาคเหนือ,โซนภาคตะวันตก,โซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ,โซนภาคตะวันออก,โซนภาคกลาง,โซนกรุงเทพและปริมณฑล,โซนกรุงเทพและตะวันออก และโซนภาคใต้ โดยจะคัดหาทีมเพื่อเข้ารอบแชมป์เปี้ยนชิพ 16 ทีมสุดท้ายตามโควต้าที่ได้กำหนดในแต่ละโซน เพื่อเข้าไปชิงแชมป์ประเทศไทย

ไทยแลนด์ยูธลีก รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี
ไทยแลนด์ยูธลีกU19.jpg
ประเทศ ไทย
สมาพันธ์การกีฬาแห่งประเทศไทย
ก่อตั้ง2559
จำนวนทีม45
เว็บไซต์http://www.thailandyouthleague.com
2559

จำนวนทีมที่มีสิทธิ์เข้าไปแข่งขันในรอบแชมเปี้ยนชิพแก้ไข

  • โซนภาคเหนือ 3 ทีม
  • โซนภาคตะวันตก 2.5 ทีม
  • โซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ 3 ทีม
  • โซนภาคตะวันออก 2 ทีม
  • โซนภาคกลาง 1 ทีม
  • โซนกรุงเทพและปริมณฑล 1 ทีม
  • โซนกรุงเทพและตะวันออก 2.5 ทีม
  • โซนภาคใต้ 1 ทีม

โซนภาคเหนือ (8 ทีม)แก้ไข

  • เชียงราย ยูไนเต็ด
  • สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดพิจิตร
  • เชียงใหม่ เอฟซี
  • ปากน้ำโพ เอ็นเอสอาร์ยู เอฟซี
  • เพชรบูรณ์ เอฟซี
  • นครสวรรค์ เอฟซี
  • พิษณุโลก เอฟซี 2015
  • น่าน เอฟซี

ตารางคะแนน

อันดับ
สโมสร
แข่ง
ชนะ
เสมอ
แพ้
ได้
เสีย
ผลต่าง
คะแนน
ได้รับคัดเลือก หรือ ตกชั้น
1 เชียงราย ยูไนเต็ด U19 14 12 1 1 37 12 +25 37 ผ่านเข้ารอบแชมเปี้ยนส์ชิพ 16 ทีมสุดท้าย
2 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดพิจิตร U19 14 8 4 2 39 22 +17 28
3 เชียงใหม่ เอฟซี U19 14 8 0 6 38 21 +17 24
4 ปากน้ำโพ เอ็นเอสอาร์ยู เอฟซี U19 14 6 3 5 28 22 +6 21
5 เพชรบูรณ์ เอฟซี U19 14 6 2 6 17 21 −4 20
6 นครสวรรค์ เอฟซี U19 14 4 2 8 25 26 −1 14
7 พิษณุโลก เอฟซี 2015 U19 14 4 2 8 16 30 −14 14
8 น่าน เอฟซี U19 14 0 2 12 13 61 −48 2

โซนภาคตะวันตก (7 ทีม)แก้ไข

  • สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดราชบุรี
  • สมุทรสาคร เอฟซี
  • เมืองทอง ยูไนเต็ด
  • สุพรรณบุรี เอฟซี
  • ไอพีอี สมุทรสาคร ยูไนเต็ด
  • สีหมอก เอฟซี
  • ธนบุรี ซิตี้

ตารางคะแนน

อันดับ
สโมสร
แข่ง
ชนะ
เสมอ
แพ้
ได้
เสีย
ผลต่าง
คะแนน
ได้รับคัดเลือก หรือ ตกชั้น
1 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดราชบุรี U19 12 8 2 2 24 12 +12 26 ผ่านเข้ารอบแชมเปี้ยนส์ชิพ 16 ทีมสุดท้าย
2 สมุทรสาคร เอฟซี U19 12 7 2 3 18 8 +10 23
3 เมืองทอง ยูไนเต็ด U19 12 6 4 2 23 4 +19 22 ผ่านเข้ารอบเพลย์ออฟ
4 สุพรรณบุรี เอฟซี U19 12 6 2 4 16 8 +8 20
5 ไอพีอี สมุทรสาคร ยูไนเต็ด U19 12 3 2 7 12 23 −11 11
6 สีหมอก เอฟซี U19 12 3 1 8 18 31 −13 10
7 ธนบุรี ซิตี้ U19 12 2 1 9 7 32 −25 7

โซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (10 ทีม)แก้ไข

  • บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด
  • ขอนแก่น ยูไนเต็ด
  • ขอนแก่น เอฟซี
  • ร้อยเอ็ด ยูไนเต็ด
  • ศรีสะเกษ เอฟซี
  • เลยซิตี้ อาร์แอร์ไลน์
  • หนองบัว พิชญ เอฟซี
  • อำนาจโปลี ยูไนเต็ด
  • สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดอำนาญเจริญ
  • สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดมหาสารคาม

ตารางคะแนน

อันดับ
สโมสร
แข่ง
ชนะ
เสมอ
แพ้
ได้
เสีย
ผลต่าง
คะแนน
ได้รับคัดเลือก หรือ ตกชั้น
1 บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด U19 18 12 6 0 42 9 +33 42 ผ่านเข้ารอบแชมเปี้ยนส์ชิพ 16 ทีมสุดท้าย
2 ขอนแก่น ยูไนเต็ด U19 18 12 3 3 42 18 +24 39
3 ขอนแก่น เอฟซี U19 18 11 5 2 43 17 +26 38
4 ร้อยเอ็ด ยูไนเต็ด U19 18 8 4 6 30 23 +7 28
5 ศรีสะเกษ เอฟซี U19 18 7 6 5 28 21 +7 27
6 เลยซิตี้ อาร์แอร์ไลน์ U19 18 6 6 6 31 35 −4 24
7 หนองบัว พิชญ เอฟซี U19 18 6 4 8 23 29 −6 22
8 อำนาจโปลี ยูไนเต็ด U19 18 3 6 9 14 33 −19 15
9 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดอำนาญเจริญ U19 18 2 1 15 14 53 −39 7
10 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดมหาสารคาม U19 18 1 3 14 12 41 −29 6

โซนภาคตะวันออก (4 ทีม)แก้ไข

  • ชลบุรี เอฟซี
  • ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี
  • พัทยา ยูไนเต็ด
  • สระแก้ว เอฟซี

ตารางคะแนน

อันดับ
สโมสร
แข่ง
ชนะ
เสมอ
แพ้
ได้
เสีย
ผลต่าง
คะแนน
ได้รับคัดเลือก หรือ ตกชั้น
1 ชลบุรี เอฟซี U19 12 11 0 1 48 7 +41 33 ผ่านเข้ารอบแชมเปี้ยนส์ชิพ 16 ทีมสุดท้าย
2 ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี U19 12 9 0 3 38 15 +23 27
3 พัทยา ยูไนเต็ด U19 12 3 1 8 15 40 −25 10
4 สระแก้ว เอฟซี U19 12 0 1 11 5 44 −39 1

โซนภาคกลาง (4 ทีม)แก้ไข

  • อ่างทอง เอฟซี
  • เกร็กคู ลูกทัพฟ้า
  • บีอีซี เทโร ศาสน
  • สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดนครปฐม

ตารางคะแนน

อันดับ
สโมสร
แข่ง
ชนะ
เสมอ
แพ้
ได้
เสีย
ผลต่าง
คะแนน
ได้รับคัดเลือก หรือ ตกชั้น
1 อ่างทอง เอฟซี U19 12 8 2 2 21 7 +14 26 ผ่านเข้ารอบแชมเปี้ยนส์ชิพ 16 ทีมสุดท้าย
2 เกร็กคู ลูกทัพฟ้า U19 12 4 5 3 14 12 +2 17
3 บีอีซี เทโร ศาสน U19 12 3 5 4 14 16 −2 14
4 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดนครปฐม U19 12 2 2 8 9 23 −14 8

โซนกรุงเทพและปริมณฑล (4 ทีม)แก้ไข

  • อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด
  • แบงค็อก ยูไนเต็ด
  • ม.รังสิต เอฟซี
  • การท่าเรือ เอฟซี

ตารางคะแนน

อันดับ
สโมสร
แข่ง
ชนะ
เสมอ
แพ้
ได้
เสีย
ผลต่าง
คะแนน
ได้รับคัดเลือก หรือ ตกชั้น
1 อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด U19 12 9 0 3 29 18 +11 27 ผ่านเข้ารอบแชมเปี้ยนส์ชิพ 16 ทีมสุดท้าย
2 แบงค็อก ยูไนเต็ด U19 12 8 1 3 32 17 +15 25
3 ม.รังสิต เอฟซี U19 12 2 3 7 14 24 −10 9
4 การท่าเรือ เอฟซี U19 12 2 2 8 17 33 −16 8

โซนกรุงเทพและตะวันออก (5 ทีม)แก้ไข

  • พานทอง เอฟซี
  • ปทุมธานี ยูไนเต็ด
  • ม.เกษมบัณฑิต
  • กองเรือยุทธการ
  • พัทยา เอฟซี

ตารางคะแนน

อันดับ
สโมสร
แข่ง
ชนะ
เสมอ
แพ้
ได้
เสีย
ผลต่าง
คะแนน
ได้รับคัดเลือก หรือ ตกชั้น
1 พานทอง เอฟซี U19 8 7 0 1 28 7 +21 21 ผ่านเข้ารอบแชมเปี้ยนส์ชิพ 16 ทีมสุดท้าย
2 ปทุมธานี ยูไนเต็ด U19 8 6 1 1 20 4 +16 19
3 ม.เกษมบัณฑิต U19 8 4 1 3 21 11 +10 13 ผ่านเข้ารอบเพลย์ออฟ
4 กองเรือยุทธการ U19 8 2 0 6 14 23 −9 6
5 พัทยา เอฟซี U19 8 0 0 8 5 43 −38 0

โซนภาคใต้ (3 ทีม)แก้ไข

  • กระบี่ เอฟซี
  • สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดสุราษฎร์ธานี
  • สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดสงขลา

ตารางคะแนน

อันดับ
สโมสร
แข่ง
ชนะ
เสมอ
แพ้
ได้
เสีย
ผลต่าง
คะแนน
ได้รับคัดเลือก หรือ ตกชั้น
1 กระบี่ เอฟซี U19 8 5 2 1 31 7 +24 17 ผ่านเข้ารอบแชมเปี้ยนส์ชิพ 16 ทีมสุดท้าย
2 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดสุราษฎร์ธานี U19 8 4 1 3 17 13 +4 13
3 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดสงขลา U19 8 1 1 6 5 23 −18 4

รอบเพลย์ออฟแก้ไข

ทีมหนึ่ง  ผล  ทีมสอง
ม.เกษมบัณฑิต U19 0-3 เมืองทอง ยูไนเต็ด U19

รอบแชมเปี้ยนชิพแก้ไข

สายการแข่งขันแก้ไข

  รอบ 16 ทีม รอบ 8 ทีม รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
                                         
 บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด U19 1 0 1  
 เมืองทอง ยูไนเต็ด U19 1 1 2  
    เมืองทอง ยูไนเต็ด U19 3 0 3  
   เชียงใหม่ เอฟซี U19 0 2 2  
 อ่างทอง เอฟซี U19 0 2 2
 เชียงใหม่ เอฟซี U19 3 3 6  
   เมืองทอง ยูไนเต็ด U19 2 2 4  
   อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด U19 1 4 5  
 อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด U19 5 6 11  
 ปทุมธานี ยูไนเต็ด U19 2 4 6  
   อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด U19 1 0(6) 7
   ขอนแก่น ยูไนเต็ด U19 0 1(4) 5  
 เชียงราย ยูไนเต็ด U19 3 3 6
 ขอนแก่น ยูไนเต็ด U19 5 2 7  
   อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด U19 1
   ชลบุรี เอฟซี U19 3
 พานทอง เอฟซี U19 1 2 3  
 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดพิจิตร U19 1 1 2  
   พานทอง เอฟซี U19 0 2 2
   สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดราชบุรี U19 1 2 3  
 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดราชบุรี U19 1 4 5
 ขอนแก่น เอฟซี U19 1 3 4  
   สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดราชบุรี U19 0 2 2
    ชลบุรี เอฟซี U19 2 4 6  
  ชลบุรี เอฟซี U19 4 5 9  
 สมุทรสาคร เอฟซี U19 1 0 1  
   ชลบุรี เอฟซี U19 4 6 10
   กระบี่ เอฟซี U19 0 3 3  
  กระบี่ เอฟซี U19 1 3 4
 ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี U19 1 1 2  

รอบชิงอันดับ 3แก้ไข

ทีมหนึ่ง  ผล  ทีมสอง
สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดราชบุรี U19 2-2 (3:4p) เมืองทอง ยูไนเต็ด U19

อ้างอิงแก้ไข