เปิดเมนูหลัก

กีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 32

การแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 32 หรือ “มหานครเกมส์” เป็นการแข่งขันกีฬาหลายชนิดระดับประเทศของประเทศไทย การแข่งขันครั้งนี้จัดที่กรุงเทพมหานคร ระหว่างวันที่ 9 - 20 ธันวาคม พ.ศ. 2543 มีการแข่งขัน 45 ชนิดกีฬา มีนักกีฬาและเจ้าหน้าที่จากเขตต่างๆ เข้าร่วมการแข่งขัน 6,456 คน การแข่งขันครั้งนี้เป็นการเปลี่ยนการแข่งขันรูปแบบใหม่ โดยเปลี่ยนจากการแข่งขัน “ระบบเขต” เป็น “ในนามจังหวัดโดยตรง” และเปลี่ยนระยะเวลาจัดการแข่งขันจากการแข่งขัน “1 ปีต่อครั้ง เป็น 2 ปีต่อครั้ง” เรียกการแข่งขันแบบ “คัดเลือกตัวแทนเขต” เป็น “คัดเลือกตัวแทนภาค” โดยแบ่งออกเป็น 5 ภาค [1]

กีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 32
ตราสัญลักษณ์กีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 32.png
รายละเอียด
เจ้าภาพกรุงเทพมหานคร
จังหวัดที่เข้าร่วม5 ภาค/76 จังหวัด จังหวัด
นักกีฬาที่เข้าร่วม6,456 คน
ชนิดกีฬา45 ชนิด กีฬา
พิธีเปิด9 ธันวาคม พ.ศ. 2543
พิธีปิด20 ธันวาคม พ.ศ. 2543
ประธานพิธีสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี (พิธีเปิด)
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช (พิธีปิด)
ผู้จุดคบเพลิงแอน ทองประสม
สนามกีฬาหลักราชมังคลากีฬาสถาน
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
[[|← ก่อนหน้า]]

สนามที่ใช้ในการแข่งขันแก้ไข

ในกีฬาแห่งชาติครั้งที่ 32 จะใช้ศูนย์กีฬาหัวหมากในการแข่งขันครั้งนี้ด้วย

สนามแข่งขัน ชนิดกีฬา
ราชมังคลากีฬาสถาน พิธีเปิด-ปิด, กรีฑา, ฟุตบอล
สนามกีฬาในร่มหัวหมาก ยูโด, แบดมินตัน, มวยไทยสมัครเล่น, ปันจักสีลัต, คาราเต้โด, เทควันโด

จังหวัดที่ร่วมแข่งขันแก้ไข

การแข่งขันกีฬาแห่งชาติครั้งนี้เป็นการเปลี่ยนการแข่งขันรูปแบบใหม่ โดยเปลี่ยนจากการแข่งขัน “ระบบเขต” เป็น “ในนามจังหวัดโดยตรง” เรียกการแข่งขันแบบ “คัดเลือกตัวแทนเขต” เปลี่ยนเป็น “คัดเลือกตัวแทนภาค” โดยแบ่งออกเป็น 5 ภาค ดังนี้

ชื่อภาค จำนวนจังหวัด รายชื่อจังหวัด
ภาค 1 จันทบุรี ฉะเชิงเทรา ชลบุรี ตราด นครนายก ปราจีนบุรี ระยอง และสระแก้ว
ภาค 2 กรุงเทพมหานคร กาญจนบุรี ชัยนาท นครปฐม นนทบุรี ปทุมธานี ประจวบคีรีขันธ์ พระนครศรีอยุธยา เพชรบุรี ราชบุรี ลพบุรี สมุทรปราการ สมุทรสงคราม สมุทรสาคร สระบุรี สิงห์บุรี สุพรรณบุรี และอ่างทอง
ภาค 3 กาฬสินธุ์ ขอนแก่น ชัยภูมิ นครพนม นครราชสีมา บุรีรัมย์ มหาสารคาม มุกดาหาร ยโสธร ร้อยเอ็ด เลย ศรีสะเกษ สกลนคร สุรินทร์ หนองบัวลำภู หนองคาย อุดรธานี อุบลราชธานี และอำนาจเจริญ
ภาค 4 กระบี่ ชุมพร ตรัง ปัตตานี นครศรีธรรมราช นราธิวาส พังงา พัทลุง ภูเก็ต ยะลา ระนอง สงขลา สตูล และสุราษฎร์ธานี
ภาค 5 กำแพงเพชร เชียงราย เชียงใหม่ ตาก นครสวรรค์ น่าน พะเยา พิจิตร พิษณุโลก เพชรบูรณ์ แพร่ แม่ฮ่องสอน ลำปาง ลำพูน สุโขทัย อุตรดิตถ์ และอุทัยธานี

ชนิดกีฬาที่ใช้ในการแข่งขันแก้ไข

สรุปเหรียญรางวัลแก้ไข

อ้างอิงแก้ไข