กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1976

แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน1976

เรือแคนู
ในโอลิมปิกครั้งที่ 21
สนามมอนทรีออล  แคนาดา
วันที่กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2519
← 1972
1980 →

การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1976 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 21 ที่มอนทรีออล ประเทศแคนาดา ระหว่างวันที่ กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2519 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 11 รายการ คือ ประเภททีมชาย 9 รายการ และประเภททีมหญิง 2 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขัน

แก้

การคัดเลือก

แก้

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน

แก้

สรุปเหรียญรางวัล

แก้

ตารางสรุปเหรียญ

แก้
ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1  สหภาพโซเวียต (URS)6309
2  เยอรมนีตะวันออก (GDR)3137
3  โรมาเนีย (ROU)1124
4  ยูโกสลาเวีย (YUG)1012
5  ฮังการี (HUN)0358
6  สเปน (ESP)0101
  แคนาดา (CAN)0101
  โปแลนด์ (POL)0101
รวม (8 ประเทศ)11111133

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล

แก้

ชาย

แก้
รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
C-1 500 metres
รายละเอียด
Aleksandr Rogov
  สหภาพโซเวียต
John Wood
  ประเทศแคนาดา
Matija Ljubek
  ยูโกสลาเวีย
C-1 1000 metres
รายละเอียด
Matija Ljubek
  ยูโกสลาเวีย
Vasyl Yurchenko
  สหภาพโซเวียต
Tamás Wichmann
  ประเทศฮังการี
C-2 500 meters
รายละเอียด
Serhei Petrenko
and Aleksandr Vinogradov
  สหภาพโซเวียต
Jerzy Opara
and Andrzej Gronowicz
  ประเทศโปแลนด์
Tamás Buday
and Oszkár Frey
  ประเทศฮังการี
C-2 1000 metres
รายละเอียด
Serhei Petrenko
and Aleksandr Vinogradov
  สหภาพโซเวียต
Gheorge Danielov
and Gheorghe Simionov
  ประเทศโรมาเนีย
Tamás Buday
and Oszkár Frey
  ประเทศฮังการี
K-1 500 metres
รายละเอียด
Vasile Dîba
  ประเทศโรมาเนีย
Zoltán Sztanity
  ประเทศฮังการี
Rüdiger Helm
  สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี
K-1 1000 metres
รายละเอียด
Rüdiger Helm
  สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี
Géza Csapó
  ประเทศฮังการี
Vasile Dîba
  ประเทศโรมาเนีย
K-2 500 metres
รายละเอียด
Joachim Mattern
and Bernd Olbricht
  สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี
Serhei Nahorny
and Vladimir Romanovsky
  สหภาพโซเวียต
Larion Serghei
and Policarp Malîhin
  ประเทศโรมาเนีย
K-2 1000 metres
รายละเอียด
Vladimir Romanovsky
and Serhei Nahorny
  สหภาพโซเวียต
Joachim Mattern
and Bernd Olbricht
  สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี
Zoltán Bakó
and István Szabó
  ประเทศฮังการี
K-4 1000 metres
รายละเอียด
  สหภาพโซเวียต (URS)
Sergei Chukhray
Aleksandr Degtyarev
Yuri Filatov
Vladimir Morozov
  สเปน (ESP)
José María Esteban
José Ramón López
Herminio Menéndez
Luis Gregorio Ramos
  เยอรมนีตะวันออก (GDR)
Frank-Peter Bischof
Bernd Duvigneau
Rüdiger Helm
Jürgen Lehnert

หญิง

แก้
รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
K-1 500 metres
รายละเอียด
Carola Zirzow
  สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี
Tatiana Korshunova
  สหภาพโซเวียต
Klára Rajnai
  ประเทศฮังการี
K-2 500 metres
รายละเอียด
Nina Gopova
and Galina Kreft
  สหภาพโซเวียต
Anna Pfeffer
and Klára Rajnai
  ประเทศฮังการี
Bärbel Köster
and Carola Zirzow
  สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี

อ้างอิง

แก้