กีฬาสกีนอร์ดิกผสมในโอลิมปิกฤดูหนาว 2018

กีฬาสกีนอร์ดิกผสมในโอลิมปิกฤดูหนาว 2018 เป็นการแข่งขันกีฬาสกีนอร์ดิกผสม ที่จัดขึ้นในเมือง พย็องชัง, ประเทศเกาหลีใต้ กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 14–22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2561 โดยได้จัดขึ้นที่ ศูนย์สกีนอร์ดิกผสมอัลเพนเซีย และศูนย์กีฬาครอสคันทรีแอลเพนเซีย[1]

กีฬาสกีนอร์ดิกผสม
ในโอลิมปิกฤดูหนาวครั้งที่ 23
สนามศูนย์สกีนอร์ดิกผสมอัลเพนเซีย
ศูนย์กีฬาครอสคันทรีแอลเพนเซีย
พย็องชัง, ประเทศเกาหลีใต้
วันที่14–22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2561
จำนวนรายการ3 (ชาย 3)
จำนวนนักกีฬา55 คน จาก 16 ประเทศ
← 2014
2022 →

ซึ่งการแข่งขันกีฬาสกีนอร์ดิกผสมครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 3 รายการ ซึ่งเป็นการแข่งขันเฉพาะประเภทชายเท่านั้น โดยทั้ง 3 รายการจะมีนักกีฬาทั้งหมด 55 คน จาก 16 ประเทศ

ตารางการแข่งขันแก้ไข

ตารางข้างล่างนี้เป็นตารางการแข่งขันทั้งหมด 4 รายการ[2]

เวลาจะยึดตามเวลามาตรฐานเกาหลี (UTC+9).

วัน เวลา รายการ
14 กุมภาพันธ์ 15:30 กันเดอร์เซน (นอร์มอลฮิลล์, 10 กิโลเมตร) ประเภทบุคคล
20 กุมภาพันธ์ 19:00 กันเดอร์เซน (ลาร์จฮิลล์, 10 กิโลเมตร) ประเภทบุคคล
22 กุมภาพันธ์ 16:30 ทีมผลัดกันเดอร์เซน (ลาร์จฮิลล์, 4x5 กิโลเมตร)

รอบคัดเลือกแก้ไข

สรุปผลการคัดเลือกแก้ไข

ประเทศที่เข้าร่วมแก้ไข

มีนักกีฬาทั้งหมด 55 คนจาก 16 ประเทศเข้าร่วมแข่งขัน (รวมถึงคณะนักกีฬาจากนักกีฬาโอลิมปิกจากรัสเซีย)

คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติที่เข้าร่วมการแข่งขัน
เข้าร่วมในปี 2014 แต่ไม่ได้เข้าร่วมปี 2018 เข้าร่วมในปี 2018 แต่ไม่ได้เข้าร่วมปี 2014

ประเทศที่เข้าร่วมครั้งแรก

สรุปเหรียญรางวัลแก้ไข

ตารางเหรียญรางวัลแก้ไข

อันดับที่ ประเทศ ทอง เงิน ทองแดง รวม
1   เยอรมนี (GER) 3 1 1 5
2   ญี่ปุ่น (JPN) 0 1 0 1
  นอร์เวย์ (NOR) 0 1 0 1
4   ออสเตรีย (AUT) 0 0 2 2
รวม 3 3 3 9

ประเภทชายแก้ไข

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
กันเดอร์เซน บุคคล
(นอร์มอลฮิลล์, 10 กิโลเมตร)[3]
ข้อมูลการแข่งขัน
โยฮันเนส รึดเซค
  ประเทศเยอรมนี
23:52.5 ฟาเบียน รีสส์เลอ
  ประเทศเยอรมนี
23:52.9 เอริค เฟรนเซิล
  ประเทศเยอรมนี
23:53.3
กันเดอร์เซน บุคคล
(ลาร์จฮิลล์, 10 กิโลเมตร)[4]
ข้อมูลการแข่งขัน
เอริค เฟรนเซิล
  ประเทศเยอรมนี
24:51.4 อาคิโตะ วาตาเบะ
  ประเทศญี่ปุ่น
24:56.2 ลูคัส คลัพเฟอร์
  ประเทศออสเตรีย
25:09.5
ทีมผลัดกันเดอร์เซน
(ลาร์จฮิลล์, 4x5 กิโลเมตร)[5]
ข้อมูลการแข่งขัน
  เยอรมนี (GER)
วินเซนซ์ ไกเกอร์
ฟาเบียน รีสส์เลอ
เอริค เฟรนเซิล
โยฮันเนส รึดเซค
46:09.8   นอร์เวย์ (NOR)
ยาน ชมิด
เอสเปน แอนเดอร์เซน
ยาร์ล มักนูส รีแบร์
เยอร์เกน กราบัค
47:02.5   ออสเตรีย (AUT)
วิลเฮล์ม เดนีเฟิล
ลูคัส คลัพเฟอร์
แบร์นฮาร์ด กรูเบอร์
มารีโอ ไซดึล
47:17.6

อ้างอิงแก้ไข

  1. "General Overview of Competition Venues". July 6, 2012. สืบค้นเมื่อ 14 January 2018.
  2. "Schedule". POCOG. สืบค้นเมื่อ 15 September 2017.
  3. Individual large hill/10 km results
  4. Individual normal hill/10 km results
  5. Team large hill/4 × 5 km results