กีฬายิงปืนในโอลิมปิกฤดูร้อน 1908

แม่แบบ:ยิงปืนโอลิมปิกฤดูร้อน1908

ยิงปืน
ในโอลิมปิกครั้งที่ 4
สนามUxendon
ลอนดอน  บริเตนใหญ่
วันที่ตุลาคม พ.ศ. 2451
จำนวนรายการ15
จำนวนนักกีฬา215  คน จาก 14 ประเทศ
← 1904
1912 →

การแข่งขันยิงปืนในโอลิมปิกฤดูร้อน 1908 เป็นการแข่งขันกีฬายิงปืนในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 4 ที่กรุงลอนดอน สหราชอาณาจักร ระหว่างวันที่ ? ตุลาคม พ.ศ. 2451 จัดขึ้นที่สนาม Uxendon ซึ่งการแข่งขันกีฬายิงปืนครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 15 รายการ คือ ประเภททีมชาย 15 รายการ และประเภททีมหญิง 0 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 215 คน จาก 14 ประเทศ

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขันแก้ไข

สรุปเหรียญรางวัลแก้ไข

ตารางสรุปเหรียญแก้ไข

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1  สหราชอาณาจักร (GBR)67821
2  สหรัฐ (USA)3216
3  สวีเดน (SWE)2215
4  นอร์เวย์ (NOR)2013
5  แคนาดา (CAN)1214
6  เบลเยียม (BEL)1203
7  ฝรั่งเศส (FRA)0022
8  กรีซ (GRE)0011
รวม (8 ประเทศ)15151545

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัลแก้ไข

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
1000 yd free rifle
ข้อมูลการแข่งขัน
  Joshua Millner (GBR)   Kellogg Casey (USA)   Maurice Blood (GBR)
300 m free rifle, three positions
ข้อมูลการแข่งขัน
  Albert Helgerud (NOR)   Harry Simon (USA)   Ole Sæther (NOR)
300 m free rifle, team
ข้อมูลการแข่งขัน
  นอร์เวย์ (NOR)
Julius Braathe
Albert Helgerud
Einar Liberg
Olaf Sæther
Ole Sæther
Gudbrand Skatteboe
  สวีเดน (SWE)
Per-Olof Arvidsson
Janne Gustafsson
Axel Jansson
Gustaf Adolf Jonsson
Claës Rundberg
Gustav-Adolf Sjöberg
  ฝรั่งเศส (FRA)
Eugène Balme
Raoul de Boigne
Albert Courquin
Léon Johnson
Maurice Lecoq
André Parmentier
Team military rifle
ข้อมูลการแข่งขัน
  สหรัฐ (USA)
Charles Benedict
Kellogg Casey
Ivan Eastman
William Leuschner
William Martin
Charles Winder
  สหราชอาณาจักร (GBR)
Arthur Fulton
John Martin
Harcourt Ommundsen
Walter Padgett
Philip Richardson
Fleetwood Varley
  แคนาดา (CAN)
Charles Crowe
William Eastcott
Harry Kerr
Dugald McInnis
William Smith
Bruce Williams
Stationary target small-bore rifle
ข้อมูลการแข่งขัน
  Arthur Carnell (GBR)   Harold Humby (GBR)   George Barnes (GBR)
Moving target small-bore rifle
ข้อมูลการแข่งขัน
  John Fleming (GBR)   Maurice Matthews (GBR)   William Marsden (GBR)
Disappearing target small-bore rifle
ข้อมูลการแข่งขัน
  William Styles (GBR)   Harold Hawkins (GBR)   Edward Amoore (GBR)
Team small-bore rifle
ข้อมูลการแข่งขัน
  สหราชอาณาจักร (GBR)
Edward Amoore
Harold Humby
Maurice Matthews
William Pimm
  สวีเดน (SWE)
Eric Carlberg
Vilhelm Carlberg
Johan Hübner von Holst
Franz-Albert Schartau
  ฝรั่งเศส (FRA)
Henri Bonnefoy
Paul Colas
Léon Lécuyer
André Regaud
Single-shot running deer
ข้อมูลการแข่งขัน
  ออสการ์ สวอห์น (SWE)   Ted Ranken (GBR)   Alexander Rogers (GBR)
Double-shot running deer
ข้อมูลการแข่งขัน
  Walter Winans (USA)   Ted Ranken (GBR)   ออสการ์ สวอห์น (SWE)
Team single-shot running deer
ข้อมูลการแข่งขัน
  สวีเดน (SWE)
อาร์วิด คะโนปเปล
แอนส์ รูเซล
อัลเฟรด สวอห์น
ออสการ์ สวอห์น
  สหราชอาณาจักร (GBR)
William Ellicott
William Russell Lane-Joynt
Charles Nix
Ted Ranken
none awarded
Individual pistol
ข้อมูลการแข่งขัน
  Paul Van Asbroeck (BEL)   Réginald Storms (BEL)   James Gorman (USA)
Team pistol
ข้อมูลการแข่งขัน
  สหรัฐ (USA)
Charles Axtell
Irving Calkins
John Dietz
James Gorman
  เบลเยียม (BEL)
René Englebert
Charles Paumier du Verger
Réginald Storms
Paul Van Asbroeck
  สหราชอาณาจักร (GBR)
Geoffrey Coles
William Ellicott
Henry Lynch-Staunton
Jesse Wallingford
Individual trap shooting
ข้อมูลการแข่งขัน
  Walter Ewing (CAN)   George Beattie (CAN)   Alexander Maunder (GBR)
  Anastasios Metaxas (GRE)[1]
Team trap shooting
ข้อมูลการแข่งขัน
  สหราชอาณาจักร (GBR)
Peter Easte
Alexander Maunder
Frank Moore
Charles Palmer
John Pike
John Postans
  แคนาดา (CAN)
George Beattie
Walter Ewing
Mylie Fletcher
David McMackon
George Vivian
Arthur Westover
  สหราชอาณาจักร (GBR)
John Butt
Harold Creasey
Bob Hutton
William Morris
Gerald Skinner
George Whitaker

อ้างอิงแก้ไข

  1. Metaxas is generally credited with a bronze medal; no tie-breaker was held. The 1908 official report at p. 280 lists Metaxas as having tied with Maunder and assigns bronze medals to each. However, Metaxas does not appear in the IOC medal database, which lists only Maunder as sole bronze medalist. Some sources follow this database.