สหราชอาณาจักรในโอลิมปิกฤดูร้อน 1900

ประเทศสหราชอาณาจักร เข้าร่วมแข่งขันกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อน ครั้งที่ 2 ค.ศ. 1900 (พ.ศ. 2443) ที่กรุงปารีส ประเทศฝรั่งเศส ระหว่างวันที่ 14 พฤษภาคม - 28 ตุลาคม พ.ศ. 2443 คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติสหราชอาณาจักรเป็นผู้ทำหน้าที่ในการส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขันจำนวน 102 คน ใน 14 ชนิดกีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศสหราชอาณาจักรได้รับเหรียญรางวัลแบ่งเป็น 15 เหรียญทอง 6 เหรียญเงิน และ 9 เหรียญทองแดง รวมทั้งหมด 30 เหรียญ

นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัลแก้ไข

เหรียญ นักกีฬา กีฬา รายการ วันที่
  Bennett, CharlesCharles Bennett Athletics Men's 1500 m 15 กรกฎาคม
  Cooper, CharlotteCharlotte Cooper Tennis Women's singles 11 กรกฎาคม
  Doherty, LaurenceLaurence Doherty Tennis Men's singles 11 กรกฎาคม
  Jarvis, JohnJohn Jarvis Swimming Men's 1000 m freestyle 12 สิงหาคม
  Jarvis, JohnJohn Jarvis Swimming Men's 4000 m freestyle 19 สิงหาคม
  Rimmer, JohnJohn Rimmer Athletics Men's 4000 m steeplechase 16 กรกฎาคม
  Tysoe, AlfredAlfred Tysoe Athletics Men's 800 m 16 กรกฎาคม
  Doherty, LaurenceLaurence Doherty
Doherty, ReginaldReginald Doherty
Tennis Men's doubles 11 กรกฎาคม
  Doherty, ReginaldReginald Doherty
Cooper, CharlotteCharlotte Cooper
Tennis Mixed doubles 28 สิงหาคม
  Currie, LorneLorne Currie
Gretton, JohnJohn Gretton
Hope, LintonLinton Hope
Maudslay, AlgernonAlgernon Maudslay
Sailing .5 to 1 ton 25 พฤษภาคม
  Currie, LorneLorne Currie
Gretton, JohnJohn Gretton
Hope, LintonLinton Hope
Maudslay, AlgernonAlgernon Maudslay
Sailing Open class 20 พฤษภาคม
  Taylor, HowardHoward Taylor
Hore, EdwardEdward Hore
Jefferson, HarryHarry Jefferson
Sailing 3 to 10 ton 25 พฤษภาคม
  Devon and Somerset Wanderers Cricket Team
Cricket 2-day, 12 men 20 สิงหาคม
  Upton Park F.C.
Football Men's Football 20 กันยายน
  Osbourne Swimming Club
Water Polo Men's Water Polo 12 สิงหาคม
  Bennett, CharlesCharles Bennett Athletics Men's 4000 m steeplechase 16 กรกฎาคม
  Leahy, PatrickPatrick Leahy Athletics Men's high jump 15 กรกฎาคม
  Mahony, HaroldHarold Mahony Tennis Men's singles 11 กรกฎาคม
  Robinson, SidneySidney Robinson Athletics Men's 2500 m steeplechase 15 กรกฎาคม
  Rutherford, WalterWalter Rutherford Golf Men's individual 2 ตุลาคม
  Moseley Wanderers
Rugby Union Rugby Union 28 ตุลาคม
  Ashe, Saint-GeorgeSaint-George Ashe Rowing Men's single sculls 26 สิงหาคม
  Doherty, ReginaldReginald Doherty Tennis Men's singles 11 กรกฎาคม
  Hore, EdwardEdward Hore Sailing 10 to 20 ton 6 สิงหาคม
  Kemp, PeterPeter Kemp Swimming Men's 200 m obstacle 12 สิงหาคม
  Leahy, PatrickPatrick Leahy Athletics Men's long jump 15 กรกฎาคม
  Norris, ArthurArthur Norris Tennis Men's singles 11 กรกฎาคม
  Robertson, DavidDavid Robertson Golf Men's individual 2 ตุลาคม
  Robinson, SidneySidney Robinson Athletics Men's 4000 m steeplechase 16 กรกฎาคม
  Mahony, HaroldHarold Mahony
Norris, ArthurArthur Norris
Tennis Men's doubles 11 กรกฎาคม

นักกีฬาที่เข้าร่วมแก้ไข

กีฬา ชาย หญิง รวม
  กรีฑา
รวม

กรีฑาแก้ไข

ผลการแข่งขันดังนี้ :

นักกีฬา รายการ รอบคัดเลือก ชิงชนะเลิศ
ผล อันดับ ผล อันดับ

ดูเพิ่มแก้ไข

อ้างอิงแก้ไข

แหล่งข้อมูลอื่นแก้ไข