สถานีบางจาก
สถานีบางจาก (อังกฤษ: Bang Chak station; รหัส: E10) เป็นสถานีรถไฟฟ้าบีทีเอสแบบยกระดับในเส้นทางสายสุขุมวิท ยกระดับเหนือถนนสุขุมวิทในพื้นที่เขตพระโขนง กรุงเทพมหานคร เป็นสถานีแรกของส่วนต่อขยายสายสุขุมวิทของกรุงเทพมหานครจากสถานีอ่อนนุชถึงสถานีแบริ่ง จำนวน 5 สถานี[1]
บางจาก E10 Bang Chak | |||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ข้อมูลทั่วไป | |||||||||||
ที่ตั้ง | ถนนสุขุมวิท เขตพระโขนง กรุงเทพมหานคร | ||||||||||
พิกัด | 13°41′49″N 100°36′19″E / 13.6969°N 100.6053°Eพิกัดภูมิศาสตร์: 13°41′49″N 100°36′19″E / 13.6969°N 100.6053°E | ||||||||||
เจ้าของ | กรุงเทพมหานคร | ||||||||||
ผู้ให้บริการ | ระบบขนส่งมวลชนกรุงเทพ (บีทีเอสซี) | ||||||||||
สาย | |||||||||||
ชานชาลา | 2 ชานชาลาด้านข้าง | ||||||||||
ราง | 2 | ||||||||||
โครงสร้าง | |||||||||||
ประเภทโครงสร้าง | ยกระดับ | ||||||||||
ข้อมูลอื่น | |||||||||||
รหัสสถานี | E10 | ||||||||||
ประวัติ | |||||||||||
เริ่มเปิดให้บริการ | 12 สิงหาคม พ.ศ. 2554 | ||||||||||
ชื่อเดิม | สุขุมวิท 95 | ||||||||||
ผู้โดยสาร | |||||||||||
2564 | 1,371,287 | ||||||||||
การเชื่อมต่อ | |||||||||||
| |||||||||||
ที่ตั้ง | |||||||||||
ที่ตั้ง แก้
สถานีตั้งอยู่เหนือถนนสุขุมวิท ระหว่างซอยสุขุมวิท 95/1 และซอยสุขุมวิท 99 กับซอยสุขุมวิท 60/1 (สุคนธชาติ 3) และซอยสุขุมวิท 62 (สามภพนฤมิตร) ในพื้นที่แขวงบางจากและแขวงพระโขนงใต้ เขตพระโขนง กรุงเทพมหานคร
แผนผังของสถานี แก้
U3 ชานชาลา | ||
ชานชาลา 1 | สายสุขุมวิท มุ่งหน้า เคหะฯ (ปุณณวิถี) | |
ชานชาลา 2 | สายสุขุมวิท มุ่งหน้า คูคต (อ่อนนุช) | |
U2 ชั้นขายบัตรโดยสาร |
ชั้นขายบัตรโดยสาร | ทางออก 1-5, ศูนย์บริการผู้โดยสาร ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร, ร้านค้า |
G ระดับถนน |
- | ป้ายรถประจำทาง, บางจากสแควร์, วิทยาลัยเทคโนโลยีกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาสุขุมวิท 95, บริษัท ดีเคเอสเอช (ประเทศไทย) จำกัด, สำนักงานขนส่งพื้นที่เขต 3, ปั๊มน้ำมันลอยฟ้า บางจาก, อาคารเอ็ม ทาวเวอร์, โรงเรียนสมาหารศึกษา, โรงแรมวีว่า การ์เด้น, อาคารเจียไต๋ ซอยสุขุมวิท 62, 60/2, 60/1, 99, 97/1, 97 |
รูปแบบของสถานี แก้
เป็นแบบมีชานชาลาอยู่ 2 ข้าง ขนาดมาตรฐาน กว้างประมาณ 20 เมตร ยาวประมาณ 150 เมตร ประกอบด้วยชั้นขายบัตรโดยสารและชานชาลา ในส่วนหลังคาชานชาลามีการออกแบบให้ป้องกันฝนสาดและแดดส่อง โดยเชื่อมปิดหลังคาทั้งหมด
สิ่งอำนวยความสะดวก แก้
ลิฟต์ สำหรับผู้พิการและผู้สูงอายุ จากทางเท้าทั้ง 2 ฝั่งไปยังชั้นจำหน่ายบัตรโดยสาร และจากชั้นขายบัตรโดยสารไปยังชั้นชานชาลาทั้ง 2 ฝั่ง
ทางเข้า-ออก แก้
- 1 ซอยสุขุมวิท 95/1, ซอยสุขุมวิท 97, บางจากสแควร์ (บันไดเลื่อน)
- 2 ซอยสุขุมวิท 60/2 (อัตโนมัติ) , แก้วสารพัดนึก, กรุงเทพคลินิกแพทย์สาขา 2 (บันไดเลื่อน, ลิฟต์)
- 3 ซอยสุขุมวิท 97/1 (แสงตะวัน), ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาบางจาก, วิทยาลัยเทคโนโลยีกรุงเทพ, ซอยสุขุมวิท 99 (ลิฟต์)
- 4 ซอยสุขุมวิท 62 (สามภพนฤมิตร), อาคารยังเต็งซือ, อาคารเอ็ม ทาวเวอร์, ปั๊มน้ำมันลอยฟ้า บางจาก, ปั๊มน้ำมันเชลล์, โรงงานเภสัชกรรมแอตแลนติค, ซิมโฟนีสุขุมวิท
- 5 โรงเรียนสมาหารศึกษา, ซอยสุขุมวิท 60/1 (สุคนธชาติ 3), วิว่า การ์เดนท์, อาคารเจียไต๋, ตลาดบางจาก, ไอดีโอ เอส 93 (ทางเดินเชื่อมสะพานลอย ระยะทาง 100 เมตร)
จุดรวมพลอยู่ที่ทางออก 2 บริเวณหน้าโรงเรียนสมาหารศึกษา และ ทางออก 4 บริเวณหน้าปากซอยสุขุมวิท 62
เวลาให้บริการ แก้
ปลายทาง | ขบวนแรก | ขบวนสุดท้าย | |
---|---|---|---|
สายสุขุมวิท[2] | |||
ชานชาลาที่ 1 | |||
E23 | เคหะฯ | 05.48 | 00.20 |
E15 | สำโรง | – | 00.33 |
ชานชาลาที่ 2 | |||
N24 | คูคต | 05.24 | 23.42 |
N9 | ห้าแยกลาดพร้าว | – | 23.56 |
รถโดยสารประจำทาง แก้
องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ
สีแดง : เขตการเดินรถที่ 3
รถเอกชน
สีกรมท่า : เส้นทางของ บจก.ไทยสมายล์บัส (และบริษัทในเครือ)
ถนนสุขุมวิท แก้
องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ แก้
สายที่ | เขตการเดินรถที่ | จุดเริ่มต้น | จุดสิ้นสุด | ประเภทของรถที่ให้บริการ | ผู้ให้บริการ | หมายเหตุ |
---|---|---|---|---|---|---|
2 (1) | อู่ปู่เจ้าสมิงพราย/อู่ช้างเอราวัณ | สำนักงานที่ดินกรุงเทพ | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม-แดง
2.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
ขสมก. | มีรถให้บริการตลอดคืน | |
อู่เมกาบางนา | BTS อุดมสุข/ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ | รถโดยสารประจำทางสีครีม-แดง | ||||
23 (1) | เทเวศร์/ประตูนํ้า | |||||
อู่ปู่เจ้าสมิงพราย/อู่ช้างเอราวัณ | เทเวศร์ | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม-แดง | ||||
25 (3) | อู่แพรกษาบ่อดิน | ท่าช้าง | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม-แดง
2.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
มีรถให้บริการทางด่วน มีรถให้บริการตลอดคืน | ||
45 (1) | อู่ปู่เจ้าสมิงพราย | ท่านํ้าสี่พระยา | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม-แดง | มีรถให้บริการทางด่วน (ให้บริการเฉพาะชั่วโมงเร่งด่วน) | ||
132 (3) | เคหะบางพลี | สะพานพระโขนง | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) | |||
508 (2) | อู่ฟาร์มจระเข้สมุทรปราการ | ท่าราชวรดิษฐ์ | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) | มีรถให้บริการทางด่วน | ||
511 (2) | อู่ฟาร์มจระเข้สมุทรปราการ | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (บรมราชชนนี) | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีฟ้า (ใช้แก๊สธรรมชาติ)
2.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
รถเอกชน แก้
สายที่ | จุดเริ่มต้น | จุดสิ้นสุด | ประเภทของรถที่ให้บริการ | ผู้ให้บริการ | หมายเหตุ |
---|---|---|---|---|---|
2 (3-1) | ปากน้ำ | สะพานพระพุทธยอดฟ้า | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีน้ำเงิน (ใช้พลังงานไฟฟ้า) | บจก.ไทยสมายล์บัส | มีรถให้บริการตลอดคืน |
25 (3-6) | โรงเรียนปทุมคงคาสมุทรปราการ | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (เอกมัย) | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีน้ำเงิน (ใช้พลังงานไฟฟ้า) | บจก.ไทยสมายล์บัส | ส่วนใหญ่หมดระยะแยกบางนา |
อู่ไทยสมายล์บัส (สาขามหาวิทยาลัยรามคำแหง 2) | อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีน้ำเงิน (ใช้พลังงานไฟฟ้า) | บจก.ไทยสมายล์บัส | ||
46 (3-10) | อู่รามคำแหง 2 | ท่านํ้าสี่พระยา | รถโดยสารประจำทางธรรมดาสีส้ม | บจก.สิทธิชาญชัย | |
46 (3-10) |
รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีฟ้า (ใช้แก๊สธรรมชาติ) | ||||
อู่ไทยสมายล์บัส (สาขามหาวิทยาลัยรามคำแหง 2) | วัดโพธิ์ | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีน้ำเงิน (ใช้พลังงานไฟฟ้า) | บจก.ไทยสมายล์บัส | ||
98 | อุดมสุข | อโศก | รถโดยสารประจำทางสีครีม-น้ำเงิน | บริษัท สหศรีสุพรรณยานยนต์ จำกัด | |
507 (3-13) | อู่ไทยสมายล์บัส (สาขาปากน้ำ) | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (สายใต้ใหม่) | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีน้ำเงิน (ใช้พลังงานไฟฟ้า) | บจก.สมาร์ทบัส (เครือไทยสมายล์บัส) |
|
อู่ไทยสมายล์บัส (สาขาปากน้ำ) | ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีน้ำเงิน (ใช้พลังงานไฟฟ้า) | บจก.ไทยสมายล์บัส | ||
3-32 | อู่ไทยสมายล์บัส (สาขาปากน้ำ) | สวนสยาม | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีน้ำเงิน (ใช้พลังงานไฟฟ้า) | บจก.ไทยสมายล์บัส |
ซอยสุขุมวิท 62 (ขึ้นทางด่วน) แก้
องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ แก้
สายที่ | จุดเริ่มต้น | จุดสิ้นสุด | ขึ้นทางด่วนที่ | ลงทางด่วนที่ | เวลาให้บริการ | ประเภทของรถที่ให้บริการ | ผู้ให้บริการ | หมายเหตุ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
180 (3) | อู่เมกาบางนา | อู่สาธุประดิษฐ์ | สุขุมวิท 62 | ท่าเรือคลองเตย | ตลอดวัน | รถโดยสารประจำทางสีครีม-แดง | ขสมก. | |
511 (2) | อู่ฟาร์มจระเข้สมุทรปราการ | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (บรมราชชนนี) | สุขุมวิท 62 | ถนนเพชรบุรี | ตลอดวัน | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีฟ้า (ใช้แก๊สธรรมชาติ)
2.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
- ถนนสุขุมวิท รถขสมก. สาย 2 23 25 45 501 508 511 รถเอกชน สาย 38 46 48 98 132
สถานที่สำคัญใกล้เคียง แก้
- ตลาดบางจาก
- บางจากสแควร์
- สำนักงานขนส่งเขตพื้นที่ 3 กรมการขนส่งทางบก
- โรงเรียนสมาหารศึกษา
- วิทยาลัยเทคโนโลยีกรุงเทพ
- โรงแรมวีว่า การ์เดนท์
- อาคารเจียไต๋ (ซี.พี. ทาวเวอร์ สุขุมวิท)
- อาคารเอ็ม ทาวเวอร์ (บริษัท บางจาก คอร์ปอเรชัน จำกัด (มหาชน) สำนักงานใหญ่)
- โรงพยาบาลรวมใจรักษ์ สุขุมวิท 62
อ้างอิง แก้
- ↑ UK, DVV Media. "BTS to operate SkyTrain extension". Metro Report. สืบค้นเมื่อ 2016-12-01.
- ↑ "เวลาให้บริการของรถไฟฟ้าบีทีเอส" (PDF). 2021-11-01. คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิม (PDF)เมื่อ 2023-08-25.