เปิดเมนูหลัก

รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 10 ประจำปี พ.ศ. 2561 เป็นงานประกาศผลรางวัลยอดเยี่ยมด้านวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ จัดโดยสมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ กำหนดประกาศผลในวันที่ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2562 ณ จีเอ็มเอ็มไลฟ์เฮาส์ ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์ โดยสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31 เป็นเจ้าภาพถ่ายทอดสด และในปีนี้ได้มีการเพิ่มรางวัลใหม่มาอีก 1 รางวัล คือ รางวัลสถานีวิทยุออนไลน์ยอดเยี่ยม[1]

รายชื่อผลงานและบุคคลที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงและได้รับรางวัลแก้ไข

รางวัลนาฏราชครั้งที่ 10 มีรางวัลทั้งสิ้น 37 รางวัล มีรายชื่อผู้เข้าชิงในแต่ละรางวัลดังต่อไปนี้

ประเภทรายการวิทยุแก้ไข

สถานีข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  • สถานีวิทยุ FM 100.5 MHz : MCOT News Network - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (100.5 MHz)
    • สถานีวิทยุ FM 96.5 MHz : Thinkingradio คลื่นความคิด - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (96.5 MHz)
    • ศูนย์ข่าววิทยุกองทัพบก - สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก
    • ส.ทร. FM 106 MHz วิทยุครอบครัวข่าว - บริษัท เซิร์ซ (ไลฟ์) จำกัด (106 MHz)
    • สถานีวิทยุพิทักษ์สันติราษฎร์ FM 91.0 MHz (สวพ. FM91) - บริษัท วิไลเซ็นเตอร์แอนด์ซันส์ จำกัด (91 MHz)
สถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
  • สถานีวิทยุกระจายเสียง 1 ปณ กรีนเวฟ 106.5 FM - บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด (106.5 MHz)
    • สถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก - บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด (94.5 MHz)
    • สถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร : LTM FM 95 MHz - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (95 MHz)
    • สถานีวิทยุกองพลที่ 1 รักษาพระองค์ - บริษัท ช้างไท เอ็นเตอร์เทนเมนท์ จำกัด (90 MHz)
รายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  • รายการ มหานครนิวส์ 10 ข่าวเด่น - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (อสมท ลูกทุ่งมหานคร FM 95 MHz)
    • รายการ ข่าวจราจร สวพ. FM91 - บริษัท วิไลเซ็นเตอร์แอนด์ซันส์ จำกัด (สถานีวิทยุพิทักษ์สันติราษฎร์ FM 91.0 MHz)
    • รายการ Good Morning Asean - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (FM 100.5 MCOT News Network)
    • รายการ จอมยุทธการตลาด - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (FM 100.5 MCOT News Network)
    • รายการ เปิดโลกความรู้ - สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก (สถานีวิทยุกระจายเสียง ททบ. FM 94.0 MHz)
    • รายการ เด่นเจาะลึก - บริษัท เซิร์ซ (ไลฟ์) จำกัด (ส.ทร. FM 106 MHz วิทยุครอบครัวข่าว)
รายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
  • รายการ พุธทอล์คพุทโทร - บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด (EFM 94)
    • รายการ มหานครซีรีส์ - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (อสมท ลูกทุ่งมหานคร FM 95 MHz)
    • รายการ ๙๐ ลูกทุ่งรักไทย - บริษัท ช้างไท เอ็นเตอร์เทนเมนท์ จำกัด (สถานีวิทยุกองพลที่ 1 รักษาพระองค์ FM 90.0 MHz)
    • รายการ MET Bright Side - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (MET107FM)
ผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  • กำภู ภูริภูวดล, รัชนีย์ สุทธิธรรม - มหานครนิวส์ 10 ข่าวเด่น (อสมท ลูกทุ่งมหานคร FM 95 MHz)
    • ยุวดี เรืองฉาย - Wake Up Thailand (อสมท ลูกทุ่งมหานคร FM 95 MHz)
    • พีระพัฒน์ วัฒนาภิรมย์ - เด่นเจาะลึก (ส.ทร. FM 106 MHz วิทยุครอบครัวข่าว)
    • วิชัย อุดมพงศ์ลักขณา, วิภา สุขวัฒนาวิทย์ - มโนฮาสาเร่ (FM 96.5 MHz Thinkingradio คลื่นความคิด)
    • มนตรี จอมพันธุ์, สุปัน รักเชื้อ, ชาญเดช บัวหาญ - เสาร์เสวนา (FM 96.5 MHz Thinkingradio คลื่นความคิด)
ผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
  • ธนชัย อุชชิน - PODTALK (Mellow 97.5)
    • เนติภูมิ มิ่งรุจิราลัย - ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz (อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz)
    • พัชร์วรัชญ์ เพ่งรุ่งเรืองวงษ์ - ๙๐ ลูกทุ่งรักไทย (สถานีวิทยุกองพลที่ 1 รักษาพระองค์ FM 90.0 MHz)
    • พงศธร จงวิลาส, ศกุนตลา เทียนไพโรจน์, คณาธิป สุนทรรักษ์ - พุธทอล์คพุธโทร (EFM 94)
    • วิศวะ กิจตันขจร - กรีนเวฟ 106.5 FM (กรีนเวฟ 106.5 FM)
สถานีท้องถิ่นข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  • สถานีวิทยุ อสมท. ลำพูน - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (96.5 MHz)
  • สถานีวิทยุ อสมท. สุราษฎร์ธานี - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (102 MHz)
    • สถานีวิทยุ อสมท. กำแพงเพชร - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (92.75 MHz)
    • สถานีวิทยุ อสมท. อ.หลังสวน ชุมพร - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (104.75 MHz)
    • สถานีวิทยุ อสมท. ระนอง - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (100.5 MHz)
สถานีท้องถิ่นเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
  • สถานีวิทยุ อสมท. เชียงราย - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (101.25 MHz)
  • สถานีวิทยุ BIG FM - บริษัท โกลบอล เรดิโอ โปรไฟล์ เน็ตเวิร์ก จำกัด
    • สถานีวิทยุ อสมท. พะเยา - บริษัท อสมท. จำกัด (มหาชน) (97.25 MHz)
สถานีวิทยุออนไลน์ยอดเยี่ยม
  • สถานีวิทยุออนไลน์ Chill Online - บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด (แอปฯ Atimeonline)
    • สถานีวิทยุออนไลน์ Wirelessbangkok - บริษัท มีเดีย คอนเน็ค จำกัด (แอปฯ Wirelessbangkok)
    • สถานีวิทยุออนไลน์ The Master 90 - บริษัท สตูดิโอ ดีออก จำกัด (แอปฯ The Master 90)
    • สถานีวิทยุออนไลน์ คลื่นหมีน่ารัก Hug Radio - บริษัท กบเก๋ ครีเอชั่น จำกัด (แอปฯ Hugradio)

ประเภทรายการโทรทัศน์แก้ไข

รายการข่าวยอดเยี่ยม
รายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม
รายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม
สกูปข่าวยอดเยี่ยม
  • ตรวจสอบพันโครงการผ่านทุนต่างชาติ - บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) (ช่อง 9 MCOT HD)
    • ความหวังคนหลังกำแพงคุก - บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด (ช่องไทยรัฐทีวี 32)
    • ภัยร้ายจากพาราควอต - บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด (ช่องไทยรัฐทีวี 32)
    • อาชีพต้องห้าม - บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด (ช่อง PPTV HD36)
    • คน ป่า ถนน วิถีสู่ยอดเขาพะเนินทุ่ง - บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด (ช่องเวิร์คพอยท์ 23)
ผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม
ผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม
เกมส์โชว์ยอดเยี่ยม
ทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม
  • ทอล์ก-กะ-เทย ONE NIGHT - บริษัท จีเอ็มเอ็มทีวี จำกัด (ช่องวัน 31)
  • Perspective - บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัด (ช่อง 9 MCOT HD)
    • ศึกร่วมชายคา Star Battle - บริษัท กันตนา กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) (ช่อง 7 HD)
    • Club Friday Show - บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด (ช่อง GMM25)
    • เจาะใจ - บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด (ช่อง 9 MCOT HD)
วาไรตี้ยอดเยี่ยม
พิธีกรยอดเยี่ยม
  • สัญญา คุณากร - เจาะใจ (ช่อง 9 MCOT HD)
    • นิติ ชัยชิตาทร - ทอล์ก-กะ-เทย ONE NIGHT (ช่องวัน 31)
    • เผ่าทอง ทองเจือ - เปิดตำนานกับเผ่าทอง (ช่อง PPTV HD36)
    • สุวิกรม อัมระนันท์ - Perspective (ช่อง 9 MCOT HD)
    • วราวุธ เจนธนากุล - เปลี่ยนหน้าท้าโชว์ Sing Your Face Off Season 4 (ช่อง 7 HD)
สารคดียอดเยี่ยม
  • กบนอกกะลา - บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด (ช่อง 9 MCOT HD)
    • สารตั้งต้น - บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด (ช่อง PPTV HD36)
    • เปิดตำนาน กับ เผ่าทอง ทองเจือ - บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด (ช่อง PPTV HD36)
    • ชื่นใจไทยแลนด์ - บริษัท อมรินทร์ เทเลวิชั่น จำกัด (ช่อง Amarin TV HD 34)
    • คนค้นฅน - บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด (ช่อง 9 MCOT HD)
รายการเด็กยอดเยี่ยม
รายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม
  • ฟุตบอลโตโยต้า ไทยลีก 2018 - บริษัท ทรูโฟร์ยู สเตชัน จำกัด (ช่อง True4U)
    • ซีพี วอลเลย์บอล ไทยแลนด์ลีก 2019 - บริษัท ทรูโฟร์ยู สเตชัน จำกัด (ช่อง True4U)
    • การแข่งขันบาสเกตบอลสโมสรระดับอาเซียน ABL Asian Basketball League 2017-2019 - บริษัท โมโน บรอดคาซท์ จำกัด (ช่อง MONO29)
ผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม
  • อดิสรณ์ พึ่งยา - AFP Suzuki Cup 2018 (ช่อง 7 HD)
    • วีระพล เต็มโชติโกศล - Home of Football (ช่อง PPTV HD36)
    • อัฐชพงษ์ สีมา - โตโยต้าไทยลีก 2018 (ช่อง True4U/True Sport 2)
    • ธีรยุทธ บัญหนองสา - ช้างฟุตบอลเอฟเอคัพ 2018 (ช่อง True4U)

ประเภทละครโทรทัศน์แก้ไข


รางวัลเกียรติยศแก้ไข

รางวัลเกียรติยศทางด้านวิทยุแก้ไข

รางวัลเกียรติยศทางด้านโทรทัศน์แก้ไข

สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงและผู้ชนะ (เฉพาะสาขาละครโทรทัศน์)แก้ไข

รายชื่อผู้เข้าชิงแก้ไข

ละครทั้ง 21 เรื่องต่อไปนี้ ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 10

จำนวนรายชื่อเข้าชิง ละคร
12 เลือดข้นคนจาง
11 บุพเพสันนิวาส
10 ศรีอโยธยา
7 เมีย 2018 #รักเลือกได้
4 สายโลหิต
3 ลิขิตรัก​ The​ Crown Princess
2 ริมฝั่งน้ำ
สายรัก สายสวาท
กาหลมหรทึก
Club Friday the Series 9 รักครั้งหนึ่ง ที่ไม่ถึงตาย
1 สัมปทานหัวใจ
ไร้เสน่หา
ข้ามสีทันดร
คมแฝก
รูปทอง
Happy Birthday วันเกิดของนาย วันตายของฉัน
My Hero วีรบุรุษสุดที่รัก
เสือ ชะนี เก้ง
The Gifted นักเรียนพลังกิฟต์
OMG ผีป่วนชวนมารัก
อังกอร์

รายชื่อผู้ชนะแก้ไข

ละครทั้ง 5 เรื่องต่อไปนี้ ได้รับการลงคะแนนเสียงให้เป็นผู้ชนะรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 10

จำนวนรางวัลที่ได้รับ ละคร
6 เลือดข้นคนจาง
4 บุพเพสันนิวาส
2 ศรีอโยธยา
1 เมีย 2018 #รักเลือกได้
Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ที่ไม่ถึงตาย

อ้างอิงแก้ไข

แหล่งข้อมูลอื่นแก้ไข