เปิดเมนูหลัก

ยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2016–17

ยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2016–17 เป็นฤดูกาลที่ 46 ของการแข่งขันระหว่างสโมสรฟุตบอลในระดับรองของยุโรป ซึ่งจัดขึ้นโดย สหภาพสมาคมฟุตบอลยุโรป (ยูฟ่า) และเป็นฤดูกาลที่ 8 นับตั้งแต่เปลี่ยนชื่อจาก ยูฟ่าคัพ มาเป็น ยูฟ่ายูโรปาลีก.

ยูฟ่ายูโรปาลีก 2016–17
สนามเฟรนด์ส อาเรนา ในเมือง สต็อกโฮล์ม จะเป็นเจ้าภาพในการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ.
รายละเอียดการแข่งขัน
วันที่30 มิถุนายน – 25 สิงหาคม 2016 (รอบคัดเลือก)
15 กันยายน 2016 – 24 พฤษภาคม 2017 (รอบสุดท้าย)
ทีม48+8 (รอบสุดท้าย)
156+33 (รวม) (จาก 54 สมาคม)
อันดับเมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน
ชนะเลิศอังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด  (สมัยที่ 1)
รองชนะเลิศ อันดับ 1เนเธอร์แลนด์ อายักซ์
สถิติการแข่งขัน
จำนวนการแข่งขัน205
จำนวนประตู565 (2.76 ประตูต่อนัด)
ผู้ชม4,494,039 (21,922 คนต่อนัด)
ผู้ทำประตูสูงสุดเอดิน เจโก
จิอูเลียโน
(คนละ 8 ประตู)

โดย ยูฟ่ายูโรปาลีก นัดชิงชนะเลิศ 2017 จะแข่งขันกันที่ เฟรนด์ส อาเรนา ในเขตซอลนา เมือง สต็อกโฮล์ม, ประเทศสวีเดน.[1][2]

ทีมที่มีคุณสมบัติเข้าการแข่งขันแก้ไข

ทีมสโมสรทั้งหมด 189 ทีมจากทั้งหมด 54 ใน 55 สมาชิกสมาคมของแต่ละประเทศ ที่จะเข้าร่วมการแข่งขันในยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2016–17 (ทีมที่จะมาเข้าร่วมมาจาก คอซอวอ, ซึ่งเป็นชาติใหม่ที่เข้ามาเป็นสมาชิกยูฟ่าเมื่อวันที่ 3 พฤษภาคม ค.ศ. 2016 ซึ่งได้รับการรับรองแล้ว)[3] โดยการจัดอันดับของแต่ละสมาคมขึ้นอยู่กับค่าสัมประสิทธิ์ยูฟ่าซึ่งจะถูกใช้ในการกำหนดจำนวนทีมที่จะเข้าร่วมในแต่ละสมาคม โดยมีคุณสมบัติดังนี้

  • สมาคมฟุตบอลจากประเทศอันดับ 1–51 (ยกเว้นลิกเตนสไตน์) แต่ละสมาคมจะมีสามทีมที่มีคุณสมบัติเข้าการแข่งขัน
  • สมาคมฟุตบอลจากประเทศอันดับ 52–54 (ยกเว้นยิบรอลตาร์) แต่ละสมาคมจะมีสองทีมที่มีคุณสมบัติเข้าการแข่งขัน
  • ลิกเตนสไตน์และยิบรอลตาร์จะมีทีมเดียวที่มีคุณสมบัติเข้าการแข่งขัน (ลิกเตนสไตน์จัดการแข่งขันเฉพาะถ้วยในประเทศเท่านั้นและไม่มีลีกในประเทศเข้าร่วมแข่งขัน ส่วนกรณียิบรอลตาร์เป็นไปตามการตัดสินใจของคณะกรรมการบริหารยูฟ่า)
  • นอกจากนี้ ทีม 33 ทีมที่ตกรอบมาจาก ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2016–17 จะถูกโอนย้ายไปยังยูโรปาลีก

อันดับสมาคมฟุตบอลของแต่ละประเทศแก้ไข

สำหรับยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2016–17 แต่ละสมาคมจะได้รับการจัดอันดับตาม ค่าสัมประสิทธิ์แต่ละประเทศของยูฟ่าในปี 2015 ซึ่งคำนวณจากการทำผลงานแข่งขันระดับสโมสรยุโรปตั้งแต่ฤดูกาล 2010–11 ถึงฤดูกาล 2014–15.[4][5]

นอกเหนือจากการจัดสรรซึ่งจะยึดเป็นหลักในการคิดค่าสัมประสิทธิ์ประเทศ, สมาคมอาจจะมีทีมที่เข้าร่วมในยูโรปาลีก, ตามที่ระบุไว้ด้านล่าง:

  • (CL) – ทีมเพิ่มเติมที่โยกย้ายมาจาก ยูฟ่า แชมเปียนส์ ลีก
อันดับ ประเทศ ค่าสัมประสิทธิ์ ทีม หมายเหตุ
1   สเปน 99.999 3
2   อังกฤษ 80.391
3   เยอรมนี 79.415
4   อิตาลี 70.510
5   โปรตุเกส 61.382
6   ฝรั่งเศส 52.416
7   รัสเซีย 50.498
8   ยูเครน 45.166
9   เนเธอร์แลนด์ 40.979
10   เบลเยียม 37.200
11   สวิตเซอร์แลนด์ 34.375
12   ตุรกี 32.600
13   กรีซ 31.900
14   สาธารณรัฐเช็ก 29.125
15   โรมาเนีย 26.299
16   ออสเตรีย 25.675
17   โครเอเชีย 23.500
18   ไซปรัส 22.300
19   โปแลนด์ 21.500
อันดับ ประเทศ ค่าสัมประสิทธิ์ ทีม หมายเหตุ
20   อิสราเอล 21.000 3
21   เบลารุส 20.750
22   เดนมาร์ก 19.800
23   สกอตแลนด์ 17.900
24   สวีเดน 17.725
25   บัลแกเรีย 16.750
26   นอร์เวย์ 14.375
27   เซอร์เบีย 13.875
28   สโลวีเนีย 13.625
29   อาเซอร์ไบจาน 12.500
30   สโลวาเกีย 11.250
31   ฮังการี 11.000
32   คาซัคสถาน 10.375
33   มอลโดวา 10.000
34   จอร์เจีย 9.375
35   ฟินแลนด์ 8.200
36   ไอซ์แลนด์ 8.000
37   บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา 7.500
อันดับ ประเทศ ค่าสัมประสิทธิ์ ทีม หมายเหตุ
38   ลิกเตนสไตน์ 6.000 1
39   มาซิโดเนีย 5.875 3
40   สาธารณรัฐไอร์แลนด์ 5.750
41   มอนเตเนโกร 5.625
42   แอลเบเนีย 5.375
43   ลักเซมเบิร์ก 5.125
44   ไอร์แลนด์เหนือ 4.875
45   ลิทัวเนีย 4.500
46   ลัตเวีย 4.250
47   มอลตา 4.208
48   เอสโตเนีย 3.500
49   หมู่เกาะแฟโร 3.500
50   เวลส์ 2.875
51   อาร์มีเนีย 2.750
52   อันดอร์รา 0.833 2
53   ซานมารีโน 0.499
54   ยิบรอลตาร์ 0.250 1
55   คอซอวอ 0.000 รอระบุ

ทีมแก้ไข

กำหนดการวันแข่งขันและวันจับสลากแก้ไข

ตารางการแข่งขันมีดังนี้ (การจับสลากทั้งหมดจัดขึ้นที่สำนักงานใหญ่ของยูฟ่าในเมืองนียง ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ เว้นแต่จะระบุไว้เป็นอย่างอื่น).[6]

การแข่งขัน รอบ วันจับสลาก นัดแรก นัดที่สอง
รอบคัดเลือก รอบคัดเลือกรอบแรก 20 มิถุนายน 2559 30 มิถุนายน 2559 7 กรกฎาคม 2559
รอบคัดเลือกรอบสอง 14 กรกฎาคม 2559 21 กรกฎาคม 2559
รอบคัดเลือกรอบสาม 15 กรกฎาคม 2559 28 กรกฎาคม 2559 4 สิงหาคม 2559
เพลย์ออฟ รอบเพลย์ออฟ 5 สิงหาคม 2559 18 สิงหาคม 2559 25 สิงหาคม 2559
รอบแบ่งกลุ่ม นัดที่ 1 26 สิงหาคม 2559
(ประเทศโมนาโก)
15 กันยายน 2559
นัดที่ 2 29 กันยายน 2559
นัดที่ 3 20 ตุลาคม 2559
นัดที่ 4 3 พฤศจิกายน 2559
นัดที่ 5 24 พฤศจิกายน 2559
นัดที่ 6 8 ธันวาคม 2559
รอบแพ้คัดออก รอบ 32 ทีมสุดท้าย 12 ธันวาคม 2559 16 กุมภาพันธ์ 2560 23 กุมภาพันธ์ 2560
รอบ 16 ทีมสุดท้าย 24 กุมภาพันธ์ 2560 9 มีนาคม 2560 16 มีนาคม 2560
รอบ 8 ทีมสุดท้าย 17 มีนาคม 2560 13 เมษายน 2560 20 เมษายน 2560
รอบรองชนะเลิศ 21 เมษายน 2560 4 พฤษภาคม 2560 11 พฤษภาคม 2560
รอบชิงชนะเลิศ 24 พฤษภาคม 2560 ที่ เฟรนด์ส อาเรนา, ซอลนา

แมตช์ในรอบคัดเลือก, รอบเพลย์ออฟ, และรอบแพ้คัดออก นอกจากนี้ยังอาจจะเล่นในวันอังคารหรือวันพุธแทนที่จะเป็นวันพฤหัสบดีปกติเนื่องจากความขัดแย้งในการจัดสรรเวลาการแข่งขัน

รอบคัดเลือกแก้ไข

รอบคัดเลือกรอบแรกแก้ไข

การจับสลากสำหรับรอบคัดเลือกรอบแรกและรอบสองจะจัดขึ้นเมื่อวันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2559 (ค.ศ. 2016).[7][8] นัดแรกจะลงเล่นในวันที่ 28 และ 30 มิถุนายน, และนัดที่สองจะลงเล่นในวันที่ 5, 6 และ 7 กรกฎาคม 2559.


ทีมแรก   ผล   ทีมที่สอง   นัดแรก     นัดที่สอง  
มิดทิลแลนด์   2–0   ซูดูวา มารีจามโปเล 1–0 1–0
ฮาร์ต ออฟ มิดโลเธียน   6–3[A]   อินโฟเนต ทาลลินน์ 2–1 4–2
คอนนาห์ส ควูไอย์ โนแมดส์   1–0[A]   สตาเบก 0–0 1–0
เวนต์สปิลส์   4–0   วิคินกูร์ กอตา 2–0 2–0
ลินฟีลด์   1–2   คอร์ก ซิตี 0–1 1–1
เลวาเดีย ทาลลินน์   3–1   เอชบี 1–1 2–0
แอตแลนตัส   1–3   เอชเจเค 0–2 1–1
ไอเอฟเค โกเตบอร์ก   7–1   ลลันดุดโน 5–0 2–1
เซนต์ แพทริกส์ แอทเลติก   2–2 (a)   เจอูเนสเซ เอสช์ 1–0 1–2
เคอาร์   8–1   เกลนาวอน 2–1 6–0
แชมร็อก โรเวอร์ส   1–3   โรพีเอส 0–2 1–1
วาลูร์   1–10   บรอนด์บี 1–4 0–6
อเบอร์ดีน   3–2   ฟอลา เอสช์ 3–1 0–1
ทราไค   3–5[A]   นอมเม คัลจู 2–1 1–4
ดีนาโม มินส์ค   4–1   สปาร์ตักส์ จูร์มาลา 2–1 2–0
ไบรดาบลิก   4–5   เจลกาวา 2–3 2–2
เอ็นเอสไอ รูนาวิก   0–7   ชัคห์ตยอร์ โซลีกอร์สค์ 0–2 0–5
เอไอเค   4–0   บาลา ทาวน์ 2–0 2–0
ดิฟเฟร์แดงก์ 03   1–3   คลิฟตันวิลล์ 1–1 0–2
อ็อดด์   3–1   ไอเอฟเค มารีฮามน์ 2–0 1–1
ดอมซาเล   5–2   ลูซิตานอส 3–1 2–1
โบเคลจ์   1–6   วอจโวดีนา 1–1 0–5
เออีเค ลาร์นากา   6–1   โฟลโกเร 3–0 3–1
ดีลา กอรี   1–1 (1–4 p)   ชีรัก 1–0 0–1
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
ซิโรกี บริเจก   1–3   เบอร์เคอร์การา 1–1 0–2
วีเดโอตอน   3–2   ซาเรีย บัลตี 3–0 0–2
ยูอี ซานตา โคโลมา   2–7   โลโคโมติวา 1–3 1–4
ยูโรปา เอฟซี   3–2[A]   ปยูนิก 2–0 1–2
คูคาริคกี   6–3   ออร์ดาบาซี 3–0 3–3
ราบ็อตนิคกี   12–   บูดุกนอสต์ พอดโกริกา 1–1 0–1
ซิมบรู ชิซิเนา   3–3 (a)   ชิคูรา ซาชเคเร 0–1 3–2
สโลโบดา ตูซลา   0–1   ไบตาร์ เยรูซาเลม 0–0 0–1
คูเคซี   2–1   รูดาร์ ปิลเจฟล์จา 1–1 1–0
บัลซาน   2–3[A]   เนฟต์ชี บากู 0–2 2–1
แอดมิรา แวคเกอร์ โมดลิง   4–3   สปาร์ตัก มายจาวา 1–1 3–2
เบโร สตารา ซาโกรา   2–0   รัดนิก บิเจลจินา 0–0 2–0
ลา ฟิโอริตา   0–7   เดเบรเซน 0–5 0–2
วาดุซ   5–2   ซิเลกส์ 3–1 2–1
มัคคาบี เทล อาวีฟ   4–0   กอริกา 3–0 1–0
กาบาลา   6–3   ซามเตรเดีย 5–1 1–2
เตอูตา ดูร์เรส   0–6   ไครัต 0–1 0–5
สปาร์ตัก เทอร์นาวา   6–0   ฮิเบอร์เนียนส์ 3–0 3–0
บานานต์ส   1–5   โอโมเนีย 0–1 1–4
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
ชเคนดิยา   4–1   คราโคเวีย 2–0 2–1
สลาเวีย โซเฟีย   1–3   ซาเกลบี ลูบิน 1–0 0–3
อักโทเบ   1–3   เอ็มทีเค บูดาเปสต์ 1–1 0–2
ปาร์ติซานี ติรานา   w/o[B]   สโลวาน บราติสลาวา 0–0 ยกเลิกการแข่งขัน
คาปาซ   1–0   ดาเชีย ชิซิเนา 0–0 1–0
หมายเหตุ
  1. ^ a b c d e คำสั่งของเลกจะตรงข้ามกันหลังจากการจับสลากแบบต้นฉบับ.
  2. ^ ปาร์ติซานี ติรานา แทนที่ทีม สเคนเดอร์บู คอร์เซ ใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2016–17 รอบคัดเลือกรอบสอง และ สโลวาน บราติสลาวา ดำเนินการโดยตรงต่อยูฟ่ายูโรปาลีก รอบคัดเลือกรอบสอง, หลังจาก สเคนเดอร์บู คอร์เซ ได้รับการยกเว้นจากยูฟ่าสำหรับการแก้ไขแมตช์ดังกล่าว.[9]

รอบคัดเลือกรอบสองแก้ไข

นัดแรกจะลงเล่นในวันที่ 14 กรกฎาคม, และนัดที่สองจะลงเล่นในวันที่ 21 กรกฎาคม 2559.

ทีมแรก   ผล   ทีมที่สอง   นัดแรก     นัดที่สอง  
ชีรัก   1–3   สปาร์ตัก เทอร์นาวา 1–1 0–2
ดีนาโม มินส์ค   2–1   เซนต์ แพทริกส์ แอทเลติก 1–1 1–0
ปาร์ตีซาน   0–0 (3–4 p)   ซาเกลบี ลูบิน 0–0 0–0
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
วอจโวดีนา   3–1   คอนนาห์ส ควูไอย์ โนแมดส์ 1–0 2–1
มัคคาบี ไฮฟา   2–2 (3–5 p)[C]   นอมเม คัลจู 1–1 1–1
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
ฮิเบอร์เนียน   1–1 (3–5 p)   บรอนด์บี 0–1 1–0
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
ชัคห์ตยอร์ โซลีกอร์สค์   2–3   ดอมซาเล 1–1 1–2
ออสเตรีย เวียนนา   5–1   คูเคซี 1–0 4–1
เอ็มทีเค บูดาเปสต์   1–4   กาบาลา 1–2 0–2
เบโร สตารา ซาโกรา   1–2   เอชเจเค 1–1 0–1
โรพีเอส   1–4   โลโคโมติวา 1–1 0–3
เนฟต์ชี บากู   0–1   ชเคนดิยา 0–0 0–1
เคอาร์   4–5[C]   กราสส์ฮอปเปอร์ 3–3 1–2
มิดทิลแลนด์   5–2   วาดุซ 3–0 2–2
ซิมบรู ชิซิเนา   2–7   ออสมันลิสปอร์ 2–2 0–5
พีเอเอส จีอันนินา   4–3   อ็อดด์ 3–0 1–3
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
เบอร์เคอร์คารา   2–1   ฮาร์ต ออฟ มิดโลเธียน 0–0 2–1
มารีบอร์   1–1 (a)   เลฟสกี โซเฟีย 0–0 1–1
ปิอัสต์ กลีวิแช   0–3   ไอเอฟเค โกเตบอร์ก 0–3 0–0
สโลวาน บราติสลาวา   0–3   เจลกาวา 0–0 0–3
ไบตาร์ เยรูซาเลม   3–3 (a)   โอโมเนีย 1–0 2–3
แอดมิรา แวคเกอร์ โมดลิง   3–0   คาปาซ 1–0 2–0
อเบอร์ดีน   4–0   เวนต์สปิลส์ 3–0 1–0
บีเค ฮัคเคน   1–2   คอร์ก ซิตี 1–1 0–1
ไครัต   2–3   มัคคาบี เทล อาวีฟ 1–1 1–2
เดเบรเซน   1–3   ทอร์เปโด-เบลเอแซด โซห์ดิโน 1–2 0–1
ซีเอสเอ็มเอส ทาซี   3–4   ไฮจ์ดุ๊ก สปลิท 2–2 1–2
วีเดโอตอน   3–1   คูคาริคกี 2–0 1–1
คลิฟตันวิลล์   2–5   เออีเค ลาร์นากา 2–3 0–2
เอไอเค   2–0   ยูโรปา เอฟซี 1–0 1–0
เลวาเดีย ทาลลินน์   3–3 (a)   สลาเวีย ปราก 3–1 0–2
เกงค์   2–2 (4–2 p)   บูดุกนอสต์ พอดโกริกา 2–0 0–2
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
ซอนเดอร์ยีสเค   4–3   สตรอมส์ก็อดเซต 2–1 2–2
(หลังต่อเวลาพิเศษ)

รอบคัดเลือกรอบสามแก้ไข

การจับสลากสำหรับรอบคัดเลือกรอบสามจะจัดขึ้นในวันที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2559 (ค.ศ. 2016).[10] นัดแรกจะลงเล่นในวันที่ 28 กรกฎาคม, และนัดที่สองจะลงเล่นในวันที่ 3 และ 4 สิงหาคม 2559.

ทีมแรก   ผล   ทีมที่สอง   นัดแรก     นัดที่สอง  
โลโคโมติวา   3–2   วอร์สคลา โปลตาวา 0–0 3–2
แซ็งเตเตียน     เออีเค เอเธนส์ 0–0 1–0
เออีเค ลาร์นากา   2–1   สปาร์ตัก มอสโก 1–1 1–0
พันดูรี ทาร์กู จิอู   2–5   มัคคาบี เทล อาวีฟ 1–3 1–2
วอจโวดินา   3–1   ดีนาโม มินส์ค 1–1 2–0
ซาเกลบี ลูบิน   2–3   ซอนเดอร์ยีสเค 1–2 1–1
ลูเซิร์น   1–4   ซัสซูโอโล 1–1 0–3
สลาเวีย ปราก   1–1 (a)   ริอู อาเว 0–0 1–1
เบอร์เคอร์คารา   1–6   คราสโนดาร์ 0–3 1–3
อาแซด   3–1   พีเอเอส จิอันนินา 1–0 2–1
เจลกาวา   1–4   ไบตาร์ เยรูซาเลม 1–1 0–3
ออสเตรีย เวียนนา   1–1 (5–4 p)   สปาร์ตัก เทอร์นาวา 0–1 1–0
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
พานาธิไนกอส   3–0[D]   เอไอเค 1–0 2–0
ออสมันลิสปอร์   3–0   นอมเม คัลจู 1–0 2–0
อเบอร์ดีน   1–2   มารีบอร์ 1–1 0–1
ลีล   1–2   กาบาลา 1–1 0–1
เอฟเซ โอเลกซันดริยา   1–6   ไฮจ์ดุ๊ก สปลิท 0–3 1–3
แฮร์ทา เบอร์ลิน   2–3   บรอนด์บี 1–0 1–3
อิสตันบูล บาซักเซเฮียร์   2–2 (a)   ริเจกา 0–0 2–2
เฮราเคิลส์ อัลเมโล   1–1 (a)   อารัวกา 1–1 0–0
ทอร์เปโด-เบลอาซ ซโหดิโน   0–3   ราปิด เวียนนา 0–0 0–3
เกงค์   3–1   คอร์ก ซิตี 1–0 2–1
ชคืนดิจา   2–1   มลาดา โบเลสลาฟ 2–0 0–1
ดอมซาเล   2–4[D]   เวสต์แฮม ยูไนเต็ด 2–1 0–3
วีเดโอตอน   1–2   มิดทิลลันด์ 0–1 1–1
ไอเอฟเค โกเตบอร์ก   3–2   เอชเจเค 1–2 2–0
แอดมิรา แวคเกอร์ โมดลิง   1–4   สโลวาน ลิเบอเรช 1–2 0–2
เกนท์   5–0   วีโตรุล คอนสแตนตา 5–0 0–0
กราสส์ฮอปเปอร์   5–4   อพอลลอน ลิมัสซอล 2–1 3–3
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
หมายเหตุ
  1. ^ a b ตามคำสั่งของเลกจะถูกย้อนกลับหลังจากการจับสลากแบบเดิม.

รอบเพลย์ออฟแก้ไข

การจับสลากสำหรับรอบเพลย์ออฟจะจัดขึ้นในวันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2559 (ค.ศ. 2016).[11][12] นัดแรกจะลงเล่นในวันที่ 17 และ 18 สิงหาคม, และนัดที่สองจะลงเล่นในวันที่ 25 สิงหาคม 2559.

ทีมแรก   ผล   ทีมที่สอง   นัดแรก     นัดที่สอง  
อัสตานา   4–2   บาเต บอริซอฟ 2–0 2–2
อารัวกา   1–3   โอลิมเปียกอส 0–1 1–2
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
มิดทิลลันด์   0–3   ออสมันลิสปอร์ 0–1 0–2
เทรนซิน   2–4   ราปิด เวียนนา 0–4 2–0
โลโคโมติวา   2–4   เคงก์ 2–2 0–2
เออีเค ลาร์นากา   0–4   สโลวาน ลิเบอเรช 0–1 0–3
ดินาโม ทบิลิซี   0–5   พีเอโอเค 0–3 0–2
ออสเตรีย เวียนนา   4–2   โรเซนบอร์ก 2–1 2–1
ไบตาร์ เยรูซาเลม   1–2   แซ็งเตเตียน 1–2 0–0
วอจโวดินา   0–3   อาแซด 0–3 0–0
กาบาลา   3–2[E]   มาริบอร์ 3–1 0–1
สลาเวีย ปราก   0–6   อันเดอร์เลคต์ 0–3 0–3
อัสตรา จิอูร์จิอู   2–1   เวสต์แฮม ยูไนเต็ด 1–1 1–0
เฟแนร์บาห์เช   5–0   กราสฮอปเปอร์ 3–0 2–0
พานาธิไนกอส   4–1[E]   บรอนด์บี 3–0 1–1
คราสโนดาร์   4–0   ปาร์ติซานี ติรานา 4–0 0–0
เกนต์   6–1   ชคืนดิยา 2–1 4–0
อิสตันบูล บาซักเซเฮียร์   1–4   ชัคตาร์ โดเนตสค์ 1–2 0–2
ซอนเดอร์ยีสเค   2–3   สปาร์ตา ปราก 0–0 2–3
ซัสซูโอโล   4–1   เรด สตาร์ เบลเกรด 3–0 1–1
ไอเอฟเค โกเตบอร์ก   1–3   คาราบัค 1–0 0–3
มัคคาบี เทล อาวีฟ   3–3 (4–3 p)   ไฮจ์ดุ๊ก สปลิต 2–1 1–2
(หลังต่อเวลาพิเศษ)
หมายเหตุ
  1. ^ a b ตามคำสั่งของเลกจะถูกย้อนกลับหลังจากการจับสลากแบบเดิม.

รอบแบ่งกลุ่มแก้ไข

การจับสลากสำหรับรอบแบ่งกลุ่มได้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2559 (ค.ศ. 2016), ที่ กริมัลดี ฟอรัม ใน ราชรัฐโมนาโก.[13] 48 ทีมได้ถูกจับสลากอยู่ในสิบสองกลุ่มจากสี่ทีม, ด้วยข้อจำกัดนั้นทีมที่มาจากสมาคมเดียวกันจะไม่สามารถจับสลากมาพบกันในกลุ่มเดียวกันได้. สำหรับการจับสลาก, แต่ละทีมจะเป็นทีมวางอยู่ในสี่โถซึ่งขึ้นอยู่กับ ปี 2016 ค่าสัมประสิทธิ์สโมสรยูฟ่า.[14][15][16]

กลุ่ม Aแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ FEN MU FEY ZOR
1   เฟแนร์บาห์แช 6 4 1 1 8 6 +2 13 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 2–1 1–0 2–0
2   แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 6 4 0 2 12 4 +8 12 4–1 4–0 1–0
3   ไฟเยอโนร์ด 6 2 1 3 3 7 −4 7 0–1 1–0 1–0
4   ซอร์ยา ลูฮันส์ค 6 0 2 4 2 8 −6 2 1–1 0–2 1–1
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Bแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ APO OLY YB AST
1   อาโปเอล 6 4 0 2 8 6 +2 12 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 2–0 1–0 2–1
2   โอลิมเปียกอส 6 2 2 2 7 6 +1 8 0–1 1–1 4–1
3   ยัง บอยส์ 6 2 2 2 7 4 +3 8 3–1 0–1 3–0
4   อัสตานา 6 1 2 3 5 11 −6 5 2–1 1–1 0–0
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Cแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ STE AND MAI GAB
1   แซ็งเตเตียน 6 3 3 0 8 5 +3 12 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 1–1 0–0 1–0
2   อันเดอร์เลคต์ 6 3 2 1 16 8 +8 11 2–3 6–1 3–1
3   ไมนทซ์ 05 6 2 3 1 8 10 −2 9 1–1 1–1 2–0
4   กาบาลา 6 0 0 6 5 14 −9 0 1–2 1–3 2–3
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Dแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ ZEN AZ MTA DUN
1   เซนิต เซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก 6 5 0 1 17 8 +9 15 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 5–0 2–0 2–1
2   อาแซด 6 2 2 2 6 10 −4 8 3–2 1–2 1–1
3   มัคคาบี เทล อาวีฟ 6 2 1 3 7 9 −2 7 3–4 0–0 2–1
4   ดันดาล์ค 6 1 1 4 5 8 −3 4 1–2 0–1 1–0
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Eแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ ASR AST VPL AWI
1   โรมา 6 3 3 0 16 7 +9 12 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 4–0 4–1 3–3
2   อัสตรา จิอูร์จิอู 6 2 2 2 7 10 −3 8 0–0 1–1 2–3
3   วิกตอเรีย เปิลเซน 6 1 3 2 7 10 −3 6 1–1 1–2 3–2
4   ออสเตรีย เวียนนา 6 1 2 3 11 14 −3 5 2–4 1–2 0–0
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Fแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ GNK ATH RWI SAS
1   เคงก์ 6 4 0 2 13 9 +4 12 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 2–0 1–0 3–1
2   อัตเลติกเดบิลบาโอ 6 3 1 2 10 11 −1 10 5–3 1–0 3–2
3   ราปิด เวียนนา 6 1 3 2 7 8 −1 6 3–2 1–1 1–1
4   ซัสซูโอโล 6 1 2 3 9 11 −2 5 0–2 3–0 2–2
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Gแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ AJX CEL STA PAT
1   อายักซ์ 6 4 2 0 11 6 +5 14 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 3–2 1–0 2–0
2   เซลตา บีโก 6 2 3 1 10 7 +3 9 2–2 1–1 2–0
3   สตองดาร์ ลีแอช 6 1 4 1 8 6 +2 7 1–1 1–1 2–2
4   พานาธิไนกอส 6 0 1 5 3 13 −10 1 1–2 0–2 0–3
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Hแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ SHK GNT BRA KON
1   ชัคตาร์ โดเนตสค์ 6 6 0 0 21 5 +16 18 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 5–0 2–0 4–0
2   เกนต์ 6 2 2 2 9 13 −4 8 3–5 2–2 2–0
3   บรากา 6 1 3 2 9 11 −2 6 2–4 1–1 3–1
4   คอนยาสปอร์ 6 0 1 5 2 12 −10 1 0–1 0–1 1–1
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Iแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ S04 KRA RBS NIC
1   ชัลเคอ 04 6 5 0 1 9 3 +6 15 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 2–0 3–1 2–0
2   คราสโนดาร์ 6 2 1 3 8 8 0 7 0–1 1–1 5–2
3   เรด บูลล์ ซัลซ์บวร์ก 6 2 1 3 6 6 0 7 2–0 0–1 0–1
4   นิส 6 2 0 4 5 11 −6 6 0–1 2–1 0–2
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Jแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ FIO TSP QAR LIB
1   ฟีออเรนตีนา 6 4 1 1 15 6 +9 13 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 2–3 5–1 3–0
2   พีเอโอเค 6 3 1 2 7 6 +1 10 0–0 0–1 2–0
3   คาราบัค 6 2 1 3 7 12 −5 7 1–2 2–0 2–2
4   สโลวาน ลิเบอเรช 6 1 1 4 7 12 −5 4 1–3 1–2 3–0
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Kแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ SPA HBS SOU INT
1   สปาร์ตา ปราก 6 4 0 2 8 6 +2 12 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 2–0 1–0 3–1
2   ฮาโปเอล เบียร์ เชวา 6 2 2 2 6 6 0 8 0–1 0–0 3–2
3   เซาแทมป์ตัน 6 2 2 2 6 4 +2 8 3–0 1–1 2–1
4   อินเตอร์ มิลาน 6 2 0 4 7 11 −4 6 2–1 0–2 1–0
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

กลุ่ม Lแก้ไข

อันดับ ทีม เล่น ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย ต่าง คะแนน การผ่านเข้ารอบ OSM VIL ZUR STE
1   ออสมันลิสปอร์ 6 3 1 2 10 7 +3 10 เข้าสู่ รอบแพ้คัดออก 2–2 2–0 2–0
2   บิยาร์เรอัล 6 2 3 1 9 8 +1 9 1–2 2–1 2–1
3   ซูริค 6 1 3 2 5 7 −2 6 2–1 1–1 0–0
4   สเตอัว บูคาเรสต์ 6 1 3 2 5 7 −2 6 2–1 1–1 1–1
แหล่งที่มา : ยูฟ่า

รอบแพ้คัดออกแก้ไข

ในรอบแพ้คัดออก, แต่ละทีมจะได้ลงเล่นแบบพบกันเองสองนัดในรูปแบบเหย้าและเยือน, ยกเว้นนัดชิงชนะเลิศซึ่งมีเพียงนัดเดียว. วิธีการของการจับสลากในแต่ละรอบมีดังต่อไปนี้:

  • ในการจับสลากรอบ 32 ทีมสุดท้าย, แชมป์กลุ่มสิบสองทีมและทีมอันดับสามที่ดีที่สุดสี่ทีมที่มาจากแชมเปียนส์ลีกรอบแบ่งกลุ่มกับสถิติกลุ่มที่ดีกว่าจะได้เป็นทีมวาง, และรองแชมป์กลุ่มสิบสองทีมและสี่ทีมอันดับสามที่ดีที่สุดอื่นๆที่มาจากแชมเปียนส์ลีก รอบแบ่งกลุ่มจะไม่ได้เป็นทีมวาง. ทีมที่เป็นทีมวางจะถูกจับสลากพบกับทีมที่ไม่ได้เป็นทีมวาง, โดยทีมทีมที่เป็นทีมวางจะได้เป็นเจ้าบ้านในเลกที่สอง. ทีมที่มาจากกลุ่มเดียวกันหรือสมาคมเดียวกันจะไม่สามารถจับสลากมาพบกันได้.
  • ในการจับสลากรอบ 16 ทีมสุดท้ายต่อมา, จะไม่มีการจัดทีมวาง, และทีมที่มาจากกลุ่มเดียวกันหรือสมาคมเดียวกันจะสามารถจับสลากมาพบกันได้.

สายการแข่งขันแก้ไข

รอบ 32 ทีมสุดท้าย   รอบ 16 ทีมสุดท้าย   รอบก่อนรองชนะเลิศ   รอบรองชนะเลิศ