ประเทศไทยในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008

ประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันใน โอลิมปิกฤดูร้อน 2008 ครั้งที่ 29 จัดขึ้น ณ กรุงปักกิ่ง ฮ่องกง ชิงเต่า ชิงหวงเต่า เซี่ยงไฮ้ และเฉิ่นหยาง สาธารณรัฐประชาชนจีน ระหว่างวันที่ 8 สิงหาคม ถึง 24 สิงหาคม พ.ศ. 2551 โดยได้เหรียญทั้งหมด 5 เหรียญ: เหรียญทอง 2 เหรียญจาก สมจิตร จงจอหอ และประภาวดี เจริญรัตนธารากูล เหรียญเงิน 2 เหรียญจาก มนัส บุญจำนงค์ และบุตรี เผือดผ่อง และเหรียญทองแดง 2 เหรียญจาก เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล และวันดี คำเอี่ยม ซึ่งประเทศไทยได้อันดับที่ 30 ของการแข่งขันครั้งนี้

เหรียญรางวัลแก้ไข

จำนวนเหรียญทั้งหมด
วันที่แข่ง วันที่       รวม
วันที่ 1 8 0 0 0 0
วันที่ 2 9 0 0 0 0
วันที่ 3 10 0 0 0 0
วันที่ 4 11 0 0 0 0
วันที่ 5 12 0 0 0 0
วันที่ 6 13 0 0 0 0
วันที่ 7 14 0 0 0 0
วันที่ 8 15 1 0 0 1
วันที่ 9 16 0 0 0 0
วันที่ 10 17 0 0 0 0
วันที่ 11 18 0 0 0 0
วันที่ 12 19 0 0 0 0
วันที่ 13 20 0 1 0 1
วันที่ 14 21 0 0 0 0
วันที่ 15 22 0 0 0 0
วันที่ 16 23 1 1 0 2
วันที่ 17 24 0 0 0 0
รวม 2 2 0 4
เหรียญ ชื่อ กีฬา รุ่น
  ทอง ประภาวดี เจริญรัตนธารากูล ยกน้ำหนัก 53 กก. หญิง
  ทอง สมจิตร จงจอหอ มวยสากลสมัครเล่น ฟลายเวท 50 กก.
  เงิน บุตรี เผือดผ่อง เทควันโด 49 กก. หญิง
  เงิน มนัส บุญจำนงค์ มวยสากลสมัครเล่น ไลท์เวลเตอร์เวท 64 กก.
  ทองแดง เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล ยกน้ำหนัก 48 กก. หญิง
  ทองแดง วันดี คำเอี่ยม ยกน้ำหนัก 58 กก. หญิง

Athletics pictogram.svg กรีฑาแก้ไข

ชาย

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
เวลา อันดับที่ เวลา อันดับที่
อภินันท์ สุขอภัย
ศิริโรจน์ ดาราสุริยงค์
สมโภชน์ สุวรรณรังษี
สิทธิชัย สุวรประทีป
วัชระ สอนดี
ทวีศักดิ์ พูลทอง
4x100 m 39.40 9 ตกรอบ 9

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
เวลา อันดับที่ เวลา อันดับที่
จุฑามาศ ถาวรเจริญ 100 m 11.82 49 ตกรอบ 49
อรนุช กล่อมดี
นงนุช แสนราช
สังวาลย์ จักษุนิล
จุฑามาศ ถาวรเจริญ
จินตหรา เสียงดี
พัชรินทร์ จันทร์แดง
4x100 m 44.38 11 ตกรอบ 11
หนึ่งฤทัย ไชยเพชร กระโดดสูง 1.80 28 ตกรอบ 28
บัวบาน ผามั่ง พุ่งแหลน 56.35 28 ตกรอบ 28
วาสนา วินาโท สัตตกรีฑา DNF - ตกรอบ -

Cycling pictogram.svg จักรยานแก้ไข

หญิง

ชื่อ ประเภท เวลา อันดับที่
จันทร์เพ็ง นนทะสิน ทางเรียบ 3:51:51 61


Taekwondo pictogram.svg เทควันโดแก้ไข

ชาย

ชื่อ รุ่น รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ ชิงเหรียญทองแดง รอบแรก รอบชิงฯเหรียญทองแดง ชิงชนะเลิศ อันดับที่
ชัชวาล ขาวละออ −58 กก.   Jean Moloise Ogoudjobi (BEN)
ชนะ 4-2
  Ryan Carneli (AUS)
ชนะ 2-0
  Guillermo Perez (MEX)
แพ้ 1-3
BYE   Chu Mu-Yen (TPE)
แพ้ 2-4
ตกรอบ 5


หญิง

ชื่อ รุ่น รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ ชิงเหรียญทองแดง รอบแรก รอบชิงฯ เหรียญทองแดง ชิงชนะเลิศ อันดับที่
บุตรี เผือดผ่อง −49 กก.   Daynellis Montejo (CUB)
ชนะ 1-0 (ต่อเวลา)
  Tran Thi Ngoc Truc (VIE)
ชนะ 2-1 (ต่อเวลา)
  Dalia Contreras (VEN)
ชนะ 2-2 (คะแนนดิบ)
BYE BYE   วู จิงหยู่ (CHN)
แพ้ (-1) -1
  2
ชลนภัส เปรมแหวว −57 กก.   ไดอานา โลเปซ (USA)
แพ้ 0-2
ตกรอบ 13

Tennis pictogram.svg เทนนิสแก้ไข

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบ 64 คนสุดท้าย รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อัยดับที่
แทมมารีน ธนสุกาญจน์ เดี่ยว   Sofia Arvidsson (SWE)
แพ้ 0-2 (2-6,1-6)
ตกรอบ 33


Table tennis pictogram.svg ปิงปองแก้ไข

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบแรก รอบสอง รอบสาม รอบสี่ รอบก่อนรองชนะเลิศ รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
นันทนา คำวงศ์ เดี่ยว BYE   Qian Lian (DOM)
ชนะ 4-1 (7-11,11-5,11-6,11-6,12-10)
  Fukuoka Haruna (JPN)
แพ้ 0:4 (9-11,7-11,9-11,5-11)
ตกรอบ 49

Badminton pictogram.svg แบดมินตันแก้ไข

ชาย

ชื่อ ประเภท รอบ 64 คนสุดท้าย รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
บุญศักดิ์ พลสนะ เดี่ยว BYE    (6) Sony Dwi Kuncoro (INA)
แพ้ 0-2 (16-21,14-21)
ตกรอบ 17

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบ 64 คนสุดท้าย รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
สลักจิต พลสนะ เดี่ยว BYE    (2) Zhang Ning (CHN)
แพ้ 1-2 (23-21,17-21,7-21)
ตกรอบ 17

ผสม

ชื่อ ประเภท รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
สุดเขต ประภากมล
สราลีย์ ทุ่งทองคำ
คู่   Mike Beres
Valerie Loker (CAN)
ชนะ 2-0 (21-9,21-9)
   (1) Nova Widianto
Lilyana Natsir (INA)
แพ้ 0-2 (13-21,19-21)
ตกรอบ 5

Fencing pictogram.svg ฟันดาบแก้ไข

ชาย
ชื่อ ประเภท รอบ 64 คนสุดท้าย รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
นนทพัฒน์ ปานจันทร์ ฟอยล์ BYE   Slawomir Mocek (POL)
แพ้ 7-15
ตกรอบ
วีระเดช โคธนี่ เซเบอร์ BYE   Zhong Man (CHN)
แพ้ 7-15
ตกรอบ

Boxing pictogram.svg มวยสากลสมัครเล่นแก้ไข

ชื่อ รุ่น รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองรองชนะเลิศ ชิงชนะเลิศ อันดับที่
อำนาจ รื่นเริง Light flyweight 48 กก.   Jack Willie (PNG)
ชนะ 14:2
  Winston Mendez Montero (DOM)
ชนะ 7:3
  Pürevdorjiin Serdamba (MGL)
แพ้ 2:5
ตกรอบ 9
สมจิตร จงจอหอ Flyweight 51 กก.   Eddie Valenzuela (GUA)
ชนะ 6:1
  Samir Mammadov (AZE)
ชนะ 10:2
  Anvar Yunusov (TJK)
ชนะ 8:1
  Vincenzo Picardi (ITA)
ชนะ 7:1
  Andris Laffita Hernandez (CUB)
ชนะ 8:2
  1
วรพจน์ เพชรขุ้ม Bantamweight 54 กก. BYE   Jahyn Vittorio Parrinello (ITA)
ชนะ 12:1
  Yankiel Leon (CUB)
แพ้ 2:10
ตกรอบ 5
สายลม อาดี Featherweight 57 กก. BYE   Abdelkader Chadi (ALG)
แพ้ 6:7
ตกรอบ 9
พิชัย สายโยธา Lightweight 60 กก. BYE   Baik Jong-Sub (KOR)
แพ้ 4:10
ตกรอบ 9
มนัส บุญจำนงค์ Light welterweight 64 กก. BYE   Masatsugu Kawachi (JPN)
ชนะ 8:1
  Serik Sapiyev (KAZ)
ชนะ 7:5
  Roniel Iglesias Sotolongo (CUB)
ชนะ 10:5
  Felix Diaz (DOM)
แพ้ 4:12
  2
นน บุญจำนงค์ Welterweight 69 กก. BYE   Hosam Bakr Abdin (EGY)
แพ้ 10:11
ตกรอบ 9
อังคาร ชมภูพวง Middleweight 75 กก.   Cho Deok-Jin (KOR)
ชนะ 9:3
  Vijender Vijender (IND)
แพ้ 3:13
ตกรอบ 9

Weightlifting pictogram.svg ยกน้ำหนักแก้ไข

ชาย

ชื่อ รุ่น Snatch Clean & Jerk น้ำหนักรวม อันดับที่
ยกได้ อันดับ ยกได้ อันดับ
พงษ์ศักดิ์ มณีทอง -56 กก. 116 10 142 10 258 10
ไพศาล หรรษาวงศ์ -62 กก. 132 7 162 5 294 5
สิทธิศักดิ์ ศุภลักษณ์ -69 กก. 147 5 171 11 318 8

หญิง

ชื่อ รุ่น Snatch Clean & Jerk น้ำหนักรวม อันดับที่
ยกได้ อันดับ ยกได้ อันดับ
เปรมศิริ บุญพิทักษ์ -48 กก. 0 - 0 - DNF -
เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล -48 กก. 85 4 110 4 195   3
ประภาวดี เจริญรัตนธารากูล -53 กก. 95 1 126 สถิติโอลิมปิก 1 221 สถิติโอลิมปิก   1
วันดี คำเอี่ยม -58 กก. 98 3 128 4 226   3

Shooting pictogram.svg ยิงปืนแก้ไข


ชาย

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบชิงชนะเลิศ คะแนนรวม อันดับที่
คะแนน อันดับที่ คะแนน อันดับที่
จักรกฤษณ์ พณิชย์ผาติกรรม ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร 581 7 98.0 7 679.0 7
ปืนสั้นยิงช้า 50 เมตร 549 30 ตกรอบ 549 30

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบชิงชนะเลิศ คะแนนรวม อันดับที่
คะแนน อันดับที่ คะแนน อันดับที่
ธัญลักษณ์ โชติพิบูลศิลป์ ปืนยาวอัดลม 10 เมตร 388 40 ตกรอบ 388 40
ปืนยาวมาตรฐาน 3 ท่า 50 เมตร 569 35 ตกรอบ 569 35
ศศิธร หงษ์ประเสริฐ ปืนยาวอัดลม 10 เมตร 390 36 ตกรอบ 390 36
ปืนยาวมาตรฐาน 3 ท่า 50 เมตร 565 41 ตกรอบ 565 41
ธันยพร พฤกษากร ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร 380 20 ตกรอบ 380 20
ปืนสั้น 25 เมตร 582 8 195.7 7 777.7 7
สุธิยา จิวเฉลิมมิตร เป้าบิน 71 2 21 4 92 5


Sailing pictogram.svg เรือใบแก้ไข

ชาย

ชื่อ ประเภท การแข่งขัน คะแนน คะแนนรวม อันดับที่
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 เหรียญ
เอก บุญสวัสดิ์ วินเซิร์ฟ 19 15 28 25 19 24 (33) 20 27 26 ตกรอบ 236 203 25

หญิง

ชื่อ ประเภท การแข่งขัน คะแนน คะแนนรวม อันดับที่
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 เหรียญ
นภาลัย ธารใส วินเซิร์ฟ 16 17 18 (24) 8 22 19 23 23 23 ตกรอบ 193 169 20


ว่ายน้ำแก้ไข

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
เวลา อันดับที่ เวลา อันดับที่ เวลา อันดับที่
ณัชฐานันท์ จันทร์กระจ่าง ฟรีสไตล์ 100 เมตร 56.56 39 ตกรอบ
ฟรีสไตล์ 200 เมตร 2:02.88 38 ตกรอบ
ฟรีสไตล์ 400 เมตร DNS - ตกรอบ
นิมิตรา ทวีทรัพย์สุนทร เดี่ยวผสม 400 เมตร 5:02.18 37 ตกรอบ

อ้างอิงแก้ไข