ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก

ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก (อังกฤษ: CEV Champions League; ชื่อเดิม: ซีอีวียูโรเปียนแชมเปียนส์คัพ; CEV European Champions Cup ตั้งแต่ ค.ศ. 1959 ถึง ค.ศ. 2000) เป็นการแข่งขันวอลเลย์บอลชายระดับสโมสรของทวีปยุโรป และจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี ซึ่งอยู่ภายใต้การกำกับของสมาพันธ์วอลเลย์บอลยุโรป (ซีอีวี)

ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก
การแข่งขันหรือฤดูกาลปัจจุบัน:
Current sports event ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2021–22
CEV Champions League Logo.png
วอลเลย์บอลยูโรเปียนลีก
กีฬาวอลเลย์บอล
ก่อตั้งค.ศ. 1959
จำนวนทีม28 ทีม (รอบแบ่งกลุ่ม)
ประเทศสมาชิก CEV
ทวีปยุโรป
ทีมชนะเลิศปัจจุบันโปแลนด์ ซักซาแกนแจชึน-กอชแล
ทีมชนะเลิศสูงสุดสหภาพโซเวียต เซสกามอสโก
(13 สมัย)
เว็บไซต์Website

ประวัติแก้ไข

  • ในปี ค.ศ.1959 – ค.ศ.2000 ได้ใช้ชื่อว่า ซีอีวียูโรเปียนแชมเปียนส์คัพ
  • ตั้งแต่ปี ค.ศ.2001–ปัจจุบัน ได้ใช้ชื่อว่า ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก

รูปแบบการแข่งขันแก้ไข

จะมีทีมที่เข้าร่วมทั้งหมด 20 ทีม โดยจะถูกแบ่งกลุ่มออกเป็น 5 กลุ่ม หลังจากการแข่งขันแต่ละแมทช์เสร็จสิ้นแต่ละทีมจะได้รับคะแนนดังต่อไปนี้

  • แมตช์ที่แข่งขัน 3–0 หรือ 3–1 ทีมที่ชนะจะได้ 3 คะแนน และทีมที่แพ้ได้ 0 คะแนน
  • แมตช์ที่แข่งขัน 3–2 ทีมที่ชนะจะได้ 2 คะแนน และทีมที่แพ้ได้ 1 คะแนน

เมื่อการแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่มเสร็จสิ้นทีมอันดับที่ 1 ของแต่ละกลุ่ม และทีมอันดับที่ 2 ที่ดีที่สุด จะผ่านไปเล่นในรอบเพลย์ออฟ 8 ทีมสุดท้าย หลังจากนั้นจะมีผู้ชนะเพียง 4 ทีม ผ่านไปเล่นในรอบ 4 ทีมสุดท้าย โดยทีมในรอบ 4 ทีมสุดท้ายได้แก่ ผู้ชนะในรอบเพลย์ออฟทั้งหมด 4 ทีมสุดท้าย ซึ่งในรอบสุดท้ายจะจัดขึ้นเดือนมีนาคม

ทำเนียบแชมป์แก้ไข

สรุปผลการแข่งขันแก้ไข

ซีอีวียูโรเปียนแชมเปียนส์คัพแก้ไข

ฤดูกาล รอบชิงชนะเลิศ รอบชิงอันดับที่ 3
ชนะเลิศ คะแนน รองชนะเลิศ อันดับที่ 3 อันดับที่ 4
1959–60  
เซสกามอสโก
3–0
1–3
 
ราปิดบูกูเรชต์
  เลฟสกี โซเฟีย
  อาแซดเอส-อาวูแอฟ วาร์ชาวา
1960–61  
ราปิดบูกูเรชต์
3–1
3–2
 
เซสกามอสโก
  ดุกลา กอลิน
  แบคา มินยอร์เปร์นิก
1961–62  
เซสกามอสโก
2–3
3–1
 
ราปิดบูกูเรชต์
N / A
1962–63  
ราปิดบูกูเรชต์
3–1
3–0
 
เซสกามอสโก
  เซสกาโซเฟีย
  วูกาแอส แลเกีย วาร์ตชาวา
1963–64  
ไลพ์ซิก
3–1
3–1
 
มลาตอส์ต
  ดุกลา กอลิน
  แบคา มินยอร์เปร์นิก
1964–65  
ราปิดบูกูเรชต์
1–3
3–1
3–2
 
แบคา มินยอร์เปร์นิก
  ไลพ์ซิก
  สลาเวีย ปราก
1965–66  
ดีนาโมบูกูเรชต์
3–1
3–2
 
ราปิดบูกูเรชต์
  ดุกลา กอลิน
  เซสกามอสโก
1966–67  
ดีนาโมบูกูเรชต์
3–0
1–3
3–1
 
ราปิดบูกูเรชต์
  ไลพ์ซิก
  รูดา ฮเวซดา ปราก
1967–68  
สปาร์ตักเซดเยเอชเบอร์โน
1–3
3–0
3–1
 
ดีนาโมบูกูเรชต์
  วูกาแอส แลเกีย วาร์ตชาวา
  สเตอัวบูกูเรชต์
1968–69  
เซสกาโซเฟีย
3–0
3–2
 
สเตอัวบูกูเรชต์
  ไลพ์ซิก
  ซบรอยอฟกา เซตอร์ เบอร์โน
1969–70  
บูเรเวสต์นิค อัลมา-อะตา
3–0
3–1
 
เซตอร์ ซบรอยอฟกา เบอร์โน
  แชแป็ล
  มลาตอส์ต
1970–71  
บูเรเวสต์นิค อัลมา-อะตา
2–3
3–1
3–2
 
เซตอร์ ซบรอยอฟกา เบอร์โน
  เซสกาโซเฟีย
  ไลพ์ซิก
1971–72  
เซตอร์ ซบรอยอฟกา เบอร์โน
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
อาเอ็มเฟเยอัมสเติลฟีน
 
รุยนีฟีเรนเซ
 
ดีนาโมติรานา
1972–73  
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
แรซอเวียแชชุฟ
 
รูดา ฮเวซดา ปราก
 
เซตอร์ ซบรอยอฟกา เบอร์โน
1973–74  
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ดีนาโมบูกูเรชต์
 
ไลพ์ซิก
 
ซตาร์ลิฟต์
1974–75  
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ซบรอยอฟกา เบอร์โน
 
ไลพ์ซิก
 
สลาเวียโซเฟีย
1975–76  
ดุคลาลีเบเรซ
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
สลาเวียโซเฟีย
 
สปาร์ตักซูบอติกา
 
แรซอเวียแชชุฟ
1976–77  
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ดีนาโมบูกูเรชต์
 
เซสกาโซเฟีย
 
วาร์ดาร์
1977–78  
ปวอมีแยญีมีลอวิตซ์
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
สตาร์ลิฟต์
 
อาเอรอ ออดอเลนา วอดา
 
บือยึคเดเร โบรอนไค
1978–79  
เชรเวนา ฮเวซดา บราติสลาวา
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
สเตอัวบูกูเรชต์
 
ปวอมีแยญิมิลอวิตซ
 
เปียกซามาเอน นามิกา
1979–80  
กลิปปันโตรีโน
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
เชรเวนา ฮเวซดา บราติสลาวา
 
เอจซาซีบาซี
 
เปียกซามาเอน นามิกา
1980–81  
ดีนาโมบูกูเรชต์
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
เซสกามอสโก
 
กวาร์เดีย วรอตสวัฟ
 
เปียกซามาเอน นามิกา
1981–82  
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
โรเบดีกลิปปันโตรีโน
 
ดีนาโมบูกูเรชต์
 
โอลิมเปียกอส
1982–83  
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
กาน
 
ซันตัลปาร์มา
 
ปอร์ตอล
1983–84  
ปาร์มา
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
มลาดอส์ต
 
ดุคลาบีเรเบซ
 
กาน
1984–85  
ซันตัลปาร์มา
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
มลาดอส์ต
 
เซสกาโซเฟีย
 
รูดา ฮเวซดา ปราก
1985–86  
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ซันตัลปาร์มา
 
มาร์ตินูส
 
รูดา ฮเวซดา ปราก
1986–87  
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ปานีนีโมเดนา
 
มาร์ตินูส
 
เซสกาโซเฟีย
1987–88  
เซสกามอสโก
3–0  
ปานีนีโมเดนา
 
มาร์ตินูส
 
เซสกาโซเฟีย
1988–89  
เซสกามอสโก
3–1  
ปานีนีโมเดนา
 
วอยวอดีนานอวีซาท
 
เทเฟาฮัมบวร์ค
1989–90  
ฟิลิปส์โมเดนา
3–2  
เอเอสเฟรฌุซ
 
ปอร์ตอล
 
เซสกาโซเฟีย
1990–91  
เซสกามอสโก
3–1  
มาซีโกโนปาร์มา
 
ฟิลิปส์โมเดนา
 
กาน
1991–92  
อิลเมสซัจเจโรราเวนนา
3–0  
โอลิมเปียกอส
 
เซสกามอสโก
 
กาน
1992–93  
เอดิลโกกีราเวนนา
3–0  
มาซีโกโนปาร์มา
 
โอลิมเปียกอส
 
เซลลิกมัสปิลส์
1993–94  
เอดิลโกกีราเวนนา
3–0  
มาซีโกโนปาร์มา
 
เซลลิกมัสปิลส์
 
โอลิมเปียกอส
1994–95  
ซิสลีย์เตรวีโซ
3–0  
เอดิลโกกีราเวนนา
 
โอลิมเปียกอส
 
เซลลิกมัสปิลส์
1995–96  
ลัสไดโตนาโมเดนา
3–1  
ดาเคา
 
วอยวอดีนา
 
ซิสลีย์เตรวีโซ
1996–97  
ลัสไดโตนาโมเดนา
3–0  
โนลิโก มาไซก์
 
มลาดอส์ต
 
ซิสลีย์เตรวีโซ
1997–98  
กาซาอูนีบอนโมเดนา
3–0  
อูนีกาคา
 
ปารีส
 
มลาดอส์ต
1998–99  
ซิสลีย์เตรวีโซ
3–0  
โนลิโก มาไซก์
 
ฟรีดริชส์ฮาเฟิน
 
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
1999–00  
ซิสลีย์เตรวีโซ
3–1  
ฟรีดริชส์ฮาเฟิน
 
โนลิโก มาไซก์
 
ฮอท์วอลเลย์ส เวียนนา

ซีอีวีแชมเปียนส์ลีกแก้ไข

ฤดูกาล รอบชิงชนะเลิศ รอบชิงอันดับที่ 3
ชนะเลิศ คะแนน รองชนะเลิศ อันดับที่ 3 คะแนน อันดับที่ 4
2000–01  
ปารีส
3–2  
ซิสลีย์เตรวีโซ
 
ฟอร์ดบี.เจซูโรมา
3–2  
โอลิมเปียกอส
2001–02  
ลูเบบันกามาร์เกมาเชราตา
3–1  
โอลิมเปียกอส
 
อิราคลิส
3–2  
มอสตอสตัล-อาซอตือ แกนแจชึน-กอชแล
2002–03  
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
3–0  
เคราคอลล์โมเดนา
 
มอสตอสตัล-อาซอตือ แกนแจชึน-กอชแล
3–0  
ปารีส
2003–04  
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
3–0  
อิสกราโอดินต์โซโว
 
ตูร์เวบี
3–2  
อิราคลิส
2004–05  
ตูร์เวบี
3–1  
อิราคลิส
 
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
3–0  
ฟรีดริชส์ฮาเฟิน
2005–06  
ซิสลีย์เตรวีโซ
3–1  
อิราคลิส
 
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
3–1  
ดีนาโมมอสโก
2006–07  
ฟรีดริชส์ฮาเฟิน
3–1  
ตูร์วีบี
 
ดีนาโมมอสโก
3–0  
ลูเบบันกามาร์เกมาเซราตา
2007–08  
ดีนาโมตัตตรันส์กัซคาซาน
3–2  
กอปราปิอาเซนซา
 
สกราแบวคาตุฟ
3–2  
ซิสลีย์เตรวีโซ
2008–09  
เตรนตีโน
3–1  
อิราคลิส
 
อิสกราโอดินต์โซโว
3–2  
ลูเบบันกามาร์เกมาเซราตา
2009–10  
เบตกลิกเตรนตีโน
3–0  
ดีนาโมมอสโก
 
สกราแบวคาตุฟ
3–1  
เอซีเอช
2010–11  
เบตกลิกเตรนตีโน
3–1  
เซนิต-คาซาน
 
ดีนาโมมอสโก
3–1  
ยัสตแช็มปสกีแวงกีแยล
2011–12  
เซนิต-คาซาน
3–2  
สกราแบวคาตุฟ
 
ปลาเนตวิน365 เตรนตีโน
3–0  
อาร์คัส
2012–13  
โลโคโมทิฟโนโวซีบิสค์
3–2  
ปีเยมอนเต
 
เซนิต-คาซาน
3–1  
ซักซาแกนแจชึน-กอชแล
2013–14  
เบโลกอร์เรีย
3–1  
ฮัลก์บังก์อังการา
 
ยัสตแช็มปสกีแวงกีแยล
3–1  
เซนิต-คาซาน
2014–15  
เซนิต-คาซาน
3–0  
อัสแซตซอแรซอเวียแชชุฟ
 
เบอร์ลินรีไซเคิลวอลลีย์ส
3–2  
แปกีแยแอ สกราแบวคาตุฟ
2015–16  
เซนิต-คาซาน
3–2  
เตรนตีโน ดีอาเตก
 
ลูเบ กูชีเน ชีวีตาโนวา
3–2  
อัสแซตซอแรซอเวียแชชุฟ
2016–17  
เซนิต-คาซาน
3–0  
ซีร์ซีโกมาโกลุสซีเปรูจา
 
ลูเบ กูชีเน ชีวีตาโนวา
3–1  
เบอร์ลินรีไซเคิลวอลลีย์ส
2017–18  
เซนิต-คาซาน
3–2  
ลูเบ กูชีเน ชีวีตาโนวา
 
ซีร์ซีโกมาโกลุสซีเปรูจา
3–2  
ซักซาแกนแจชึน-กอชแล
2018–19  
ลูเบ กูชีเน ชีวีตาโนวา
3–1  
เซนิต-คาซาน
  ซีร์ซีโกมาโกลุสซีเปรูจา
  แปกีแยแอ สกราแบวคาตุฟ
2019–20 ยกเลิกเนื่องจากการระบาดทั่วของโควิด-19
2020–21  
ซักซาแกนแจชึน-กอชแล
3–1  
อีตัส เตรนตีโน
  ซีร์ซีโกมาโมนีนีเปรูจา
  เซนิต-คาซาน
2021–22  
ซักซาแกนแจชึน-กอชแล
 
อีตัส เตรนตีโน
  ยัสตแช็มปสกีแวงกีแยล
  ซีร์ซีโกมาโมนีนีเปรูจา

สถิติการแข่งขันแก้ไข

ทีมชนะเลิศแบ่งตามสโมสรแก้ไข

อันดับ สโมสร ชนะเลิศ รองชนะเลิศ ปีที่ชนะเลิศ
1.   เซสกามอสโก 13 3 1960, 1962, 1973, 1974, 1975, 1977, 1982, 1983, 1986, 1987, 1988, 1989, 1991
2.   เซนิตคาซาน 6 2 2008, 2012, 2015, 2016, 2017, 2018
3.   โมเดนาวอลเลย์ 4 4 1990, 1996, 1997, 1998
4.   วอลเลย์เตรวีโซ 4 1 1995, 1999, 2000, 2006
5.   ราปิดบูกูเรชต์ 3 4 1961, 1963, 1965
6.   ดีนาโมบูกูเรชต์ 3 3 1966, 1967, 1981
7.   เตรนตีโนวอลเลย์ 3 3 2009, 2010, 2011
8.   ปอร์โตราเวนนาวอลเลย์ 3 1 1992, 1993, 1994
9.   เบโลกอร์เรีย เบลโกรอด 3 2003, 2004, 2014
10.   ปัลลาโวโลปาร์มา 2 4 1984, 1985
11.   วอลเลย์บอลเบอร์โน 2 3 1968, 1972
12.   วอลเลย์ลูเบ 2 1 2002, 2019
13.   บูเรเวสต์นิก อัลมา-อาตา 2 1970, 1971
14.   ซักซาแกนแจชึน-กอชแล 2 2021, 2022
15.   เชรเวนา ฮเวซดา บราติสลาวา 1 1 1979
16.   ปัลลาโวโลโตรีโน 1 1 1980
17.   ตูร์เวเบ 1 1 2005
18.   เฟาเอฟเบ ฟรีดริชส์ฮาเฟิน 1 1 2007
19.   เอ็สเซ ไลพ์ซิช 1 1964
20.   เซเซกาโซเฟีย 1 1969
21.   ดุคลาลีเบเรซ 1 1976
22.   ปวอมีแยญีมีลอวิตซ์ 1 1978
23.   ปารีสวอลเลย์ 1 2001
24.   โลโคโมติฟโนโวซีบิสค์ 1 2013
25.   คาออก มลาตอสต์ 3
26.   อิราคลิสเทสซาโลนิกี 3
27.   สเตอัวบูกูเรชต์ 2
28.   โนลิโก มาไซก์ 2
29.   โอลิมเปียกอส 2
30.   อัสแซกอแรซอเวีย 2
31.   มินยอร์เปร์นิก 1
32.   อาแอ็มฟเวเย อัมสเติลวีน 1
33.   สลาเวียโซเฟีย 1
34.   สตาร์ลิฟท์ โวร์บูร์ก 1
35.   อาแอ็สกาน 1
36.   เฟรฌุซ 1
37.   อาเอาเฟา ดาเคา 1
38.   อูนิกาฆา อัลเมริอา 1
39.   อิสกราโอดินต์โซโว 1
40.   วอลเลย์ปิอาเซนซา 1
41.   ดีนาโมมอสโก 1
42.   แปกีแยแอ สกราแบวคาตุฟ 1
43.   ปีเยมอนเตวอลเลย์ 1
44.   ฮัลก์บังก์อังการา 1
45.   ซีร์ซาเฟตีเปรูจา 1

ทีมชนะเลิศแบ่งตามประเทศแก้ไข

อันดับ ประเทศ ชนะเลิศ รองชนะเลิศ รวม
1   อิตาลี 19 17 36
2   สหภาพโซเวียต 15 3 18
3   รัสเซีย 10 4 14
4   โรมาเนีย 6 9 15
5   เชโกสโลวาเกีย 4 4 8
6   โปแลนด์ 3 3 6
7   ฝรั่งเศส 2 3 5
8   บัลแกเรีย 1 2 3
  เยอรมนี 1 2 3
10   เยอรมนีตะวันออก 1 1
11   กรีซ 5 5
12   ยูโกสลาเวีย 3 3
13   เบลเยียม 2 2
  เนเธอร์แลนด์ 2 2
15   สเปน 1 1
  ตุรกี 1 1

ผู้เล่นทรงคุณค่าแก้ไข

ดูเพิ่มแก้ไข

แหล่งข้อมูลอื่นแก้ไข