ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก

ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก (อังกฤษ: CEV Champions League; ชื่อเดิม: ซีอีวียูโรเปียนแชมเปียนส์คัพ; CEV European Champions Cup ตั้งแต่ ค.ศ. 1959 ถึง ค.ศ. 2000) เป็นการแข่งขันวอลเลย์บอลชายระดับสโมสรของทวีปยุโรป และจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี ซึ่งอยู่ภายใต้การกำกับของสมาพันธ์วอลเลย์บอลยุโรป (ซีอีวี)

ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก
การแข่งขันหรือฤดูกาลปัจจุบัน:
ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2016–17
CEV Champions League Logo.png
วอลเลย์บอลยูโรเปียนลีก
กีฬาวอลเลย์บอล
ก่อตั้งค.ศ. 1959
จำนวนทีม28 ทีม (รอบแบ่งกลุ่ม)
ประเทศสมาชิก CEV
ทวีปยุโรป
แชมป์รัสเซีย เซนิต คาซาน
แชมป์สูงสุดสหภาพโซเวียต เซสกามอสโก
(13 สมัย)
เว็บไซต์Website

ประวัติแก้ไข

  • ในปี ค.ศ.1959 – ค.ศ.2000 ได้ใช้ชื่อว่า ซีอีวียูโรเปียนแชมเปียนส์คัพ
  • ตั้งแต่ปี ค.ศ.2001–ปัจจุบัน ได้ใช้ชื่อว่า ซีอีวีแชมเปียนส์ลีก

รูปแบบการแข่งขันแก้ไข

จะมีทีมที่เข้าร่วมทั้งหมด 28 ทีม โดยจะถูกแบ่งกลุ่มออกเป็น 7 กลุ่ม หลังจากการแข่งขันแต่ละแมทช์เสร็จสิ้นแต่ละทีมจะได้รับคะแนนดังต่อไปนี้

  • แมทช์ที่แข่งขัน 3–0 หรือ 3–1 ทีมที่ชนะจะได้ 3 คะแนน และทีมที่แพ้ได้ 0 คะแนน
  • แมทช์ที่แข่งขัน 3–2 ทีมที่ชนะจะได้ 2 คะแนน และทีมที่แพ้ได้ 1 คะแนน

เมื่อการแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่มเสร็จสิ้นทีมอันดับที่ 1 ของแต่ละกลุ่ม และทีมอันดับที่ 2 ที่ดีที่สุด จะผ่านไปเล่นในรอบเพลย์ออฟ 12 ทีมสุดท้าย หลังจากนั้นจะมีผู้ชนะเพียง 6 ทีม ที่ผ่านเข้าไปเล่นในรอบเพลย์ออฟ 6 ทีมสุดท้าย และจะเอาผู้ชนะเพียง 3 ทีม ผ่านไปเล่นในรอบ 4 ทีมสุดท้าย โดยทีมในรอบ 4 ทีมสุดท้ายได้แก่ ผู้ชนะในรอบเพลย์ออฟ 6 ทีมสุดท้าย ทั้งหมด 3 ทีม และทีมเจ้าภาพ 1 ทีม ซึ่งในรอบสุดท้ายจะจัดขึ้นเดือนมีนาคม

ทำเนียบแชมป์แก้ไข

สรุปผลการแข่งขันแก้ไข

ฤดูกาล รอบชิงชนะเลิศ รอบชิงอันดับที่ 3
ชนะเลิศ คะแนน รองชนะเลิศ อันดับที่ 3 อันดับที่ 4
1959–60
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
3–0
1–3
 
ราปิดบูกูเรชต์
  เลฟสกี โซเฟีย
  อาแซดเอส-อาวูแอฟ วาร์ชาวา
1960–61
รายละเอียด
 
ราปิดบูกูเรชต์
3–1
3–2
 
เซสกามอสโก
  ดุกลา กอลิน
  แบคา มินยอร์เปร์นิก
1961–62
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
2–3
3–1
 
ราปิดบูกูเรชต์
N / A
1962–63
รายละเอียด
 
ราปิดบูกูเรชต์
3–1
3–0
 
เซสกามอสโก
  เซสกาโซเฟีย
  วูกาแอส แลเกีย วาร์ตชาวา
1963–64
รายละเอียด
 
ไลพ์ซิก
3–1
3–1
 
มลาตอส์ต
  ดุกลา กอลิน
  แบคา มินยอร์เปร์นิก
1964–65
รายละเอียด
 
ราปิดบูกูเรชต์
1–3
3–1
3–2
 
แบคา มินยอร์เปร์นิก
  ไลพ์ซิก
  สลาเวีย ปราก
1965–66
รายละเอียด
 
ดีนาโมบูกูเรชต์
3–1
3–2
 
ราปิดบูกูเรชต์
  ดุกลา กอลิน
  เซสกามอสโก
1966–67
รายละเอียด
 
ดีนาโมบูกูเรชต์
3–0
1–3
3–1
 
ราปิดบูกูเรชต์
  ไลพ์ซิก
  รูดา ฮเวซดา ปราก
1967–68
รายละเอียด
 
สปาร์ตักเซดเยเอชเบอร์โน
1–3
3–0
3–1
 
ดีนาโมบูกูเรชต์
  วูกาแอส แลเกีย วาร์ตชาวา
  สเตอัวบูกูเรชต์
1968–69
รายละเอียด
 
เซสกาโซเฟีย
3–0
3–2
 
สเตอัวบูกูเรชต์
  ไลพ์ซิก
  ซบรอยอฟกา เซตอร์ เบอร์โน
1969–70
รายละเอียด
 
บูเรเวสต์นิค อัลมา-อะตา
3–0
3–1
 
เซตอร์ ซบรอยอฟกา เบอร์โน
  แชแป็ล
  มลาตอส์ต
1970–71
รายละเอียด
 
บูเรเวสต์นิค อัลมา-อะตา
2–3
3–1
3–2
 
เซตอร์ ซบรอยอฟกา เบอร์โน
  เซสกาโซเฟีย
  ไลพ์ซิก
1971–72
รายละเอียด
 
เซตอร์ ซบรอยอฟกา เบอร์โน
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
อาเอ็มเฟเยอัมสเติลฟีน
 
รุยนีฟีเรนเซ
 
ดีนาโมติรานา
1972–73
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
แรซอเวียแชชุฟ
 
รูดา ฮเวซดา ปราก
 
เซตอร์ ซบรอยอฟกา เบอร์โน
1973–74
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ดีนาโมบูกูเรชต์
 
ไลพ์ซิก
 
ซตาร์ลิฟต์
1974–75
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ซบรอยอฟกา เบอร์โน
 
ไลพ์ซิก
 
สลาเวียโซเฟีย
1975–76
รายละเอียด
 
ดุคลาลีเบเรซ
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
สลาเวียโซเฟีย
 
สปาร์ตักซูบอติกา
 
แรซอเวียแชชุฟ
1976–77
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ดีนาโมบูกูเรชต์
 
เซสกาโซเฟีย
 
วาร์ดาร์
1977–78
รายละเอียด
 
ปวอมีแยญีมีลอวิตซ์
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
สตาร์ลิฟต์
 
อาเอรอ ออดอเลนา วอดา
 
บือยึคเดเร โบรอนไค
1978–79
รายละเอียด
 
เชรเวนา ฮเวซดา บราติสลาวา
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
สเตอัวบูกูเรชต์
 
ปวอมีแยญิมิลอวิตซ
 
เปียกซามาเอน นามิกา
1979–80
รายละเอียด
 
กลิปปันโตรีโน
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
เชรเวนา ฮเวซดา บราติสลาวา
 
เอจซาซีบาซี
 
เปียกซามาเอน นามิกา
1980–81
รายละเอียด
 
ดีนาโมบูกูเรชต์
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
เซสกามอสโก
 
กวาร์เดีย วรอตสวัฟ
 
เปียกซามาเอน นามิกา
1981–82
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
โรเบดีกลิปปันโตรีโน
 
ดีนาโมบูกูเรชต์
 
โอลิมเปียกอส
1982–83
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
กาน
 
ซันตัลปาร์มา
 
ปอร์ตอล
1983–84
รายละเอียด
 
ปาร์มา
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
มลาดอส์ต
 
ดุคลาบีเรเบซ
 
กาน
1984–85
รายละเอียด
 
ซันตัลปาร์มา
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
มลาดอส์ต
 
เซสกาโซเฟีย
 
รูดา ฮเวซดา ปราก
1985–86
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ซันตัลปาร์มา
 
มาร์ตินูส
 
รูดา ฮเวซดา ปราก
1986–87
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
ไม่มีรอบเพลย์ออฟ  
ปานีนีโมเดนา
 
มาร์ตินูส
 
เซสกาโซเฟีย
1987–88
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
3–0  
ปานีนีโมเดนา
 
มาร์ตินูส
 
เซสกาโซเฟีย
1988–89
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
3–1  
ปานีนีโมเดนา
 
วอยวอดีนานอวีซาท
 
เทเฟาฮัมบวร์ค
1989–90
รายละเอียด
 
ฟิลิปส์โมเดนา
3–2  
เอเอสเฟรฌุซ
 
ปอร์ตอล
 
เซสกาโซเฟีย
1990–91
รายละเอียด
 
เซสกามอสโก
3–1  
มาซีโกโนปาร์มา
 
ฟิลิปส์โมเดนา
 
กาน
1991–92
รายละเอียด
 
อิลเมสซัจเจโรราเวนนา
3–0  
โอลิมเปียกอส
 
เซสกามอสโก
 
กาน
1992–93
รายละเอียด
 
เอดิลโกกีราเวนนา
3–0  
มาซีโกโนปาร์มา
 
โอลิมเปียกอส
 
เซลลิกมัสปิลส์
1993–94
รายละเอียด
 
เอดิลโกกีราเวนนา
3–0  
มาซีโกโนปาร์มา
 
เซลลิกมัสปิลส์
 
โอลิมเปียกอส
1994–95
รายละเอียด
 
ซิสลีย์เตรวีโซ
3–0  
เอดิลโกกีราเวนนา
 
โอลิมเปียกอส
 
เซลลิกมัสปิลส์
1995–96
รายละเอียด
 
ลัสไดโตนาโมเดนา
3–1  
ดาเคา
 
วอยวอดีนา
 
ซิสลีย์เตรวีโซ
1996–97
รายละเอียด
 
ลัสไดโตนาโมเดนา
3–0  
โนลิโก มาไซก์
 
มลาดอส์ต
 
ซิสลีย์เตรวีโซ
1997–98
รายละเอียด
 
กาซาอูนีบอนโมเดนา
3–0  
อูนีกาคา
 
ปารีส
 
มลาดอส์ต
1998–99
รายละเอียด
 
ซิสลีย์เตรวีโซ
3–0  
โนลิโก มาไซก์
 
ฟรีดริชส์ฮาเฟิน
 
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
1999–00
รายละเอียด
 
ซิสลีย์เตรวีโซ
3–1  
ฟรีดริชส์ฮาเฟิน
 
โนลิโก มาไซก์
 
ฮอท์วอลเลย์ส เวียนนา
2000–01
รายละเอียด
 
ปารีส
3–2  
ซิสลีย์เตรวีโซ
 
ฟอร์ดบี.เจซูโรมา
 
โอลิมเปียกอส
2001–02
รายละเอียด
 
ลูเบบันกามาร์เกมาเชราตา
3–1  
โอลิมเปียกอส
 
อิราคลิส
 
มอสตอสตัล-อาซอตือ แกนแจชึน-กอชแล
2002–03
รายละเอียด
 
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
3–0  
เคราคอลล์โมเดนา
 
มอสตอสตัล-อาซอตือ แกนแจชึน-กอชแล
 
ปารีส
2003–04
รายละเอียด
 
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
3–0  
อิสกราโอดินต์โซโว
 
ตูร์เวบี
 
อิราคลิส
2004–05
รายละเอียด
 
ตูร์เวบี
3–1  
อิราคลิส
 
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
 
ฟรีดริชส์ฮาเฟิน
2005–06
รายละเอียด
 
ซิสลีย์เตรวีโซ
3–1  
อิราคลิส
 
โลโคโมทิฟเบโลกอร์เรีย
 
ดีนาโมมอสโก
2006–07
รายละเอียด
 
ฟรีดริชส์ฮาเฟิน
3–1  
ตูร์วีบี
 
ดีนาโมมอสโก
 
ลูเบบันกามาร์เกมาเซราตา
2007–08
รายละเอียด
 
ดีนาโมตัตตรันส์กัซคาซาน
3–2  
กอปราปิอาเซนซา
 
สกราแบวคาตุฟ
 
ซิสลีย์เตรวีโซ
2008–09
รายละเอียด
 
เตรนตีโน
3–1  
อิราคลิส
 
อิสกราโอดินต์โซโว
 
ลูเบบันกามาร์เกมาเซราตา
2009–10
รายละเอียด
 
เบตกลิกเตรนตีโน
3–0  
ดีนาโมมอสโก
 
สกราแบวคาตุฟ
 
เอซีเอช
2010–11
รายละเอียด
 
เบตกลิกเตรนตีโน
3–1  
เซนิต-คาซาน
 
ดีนาโมมอสโก
 
ยัสตแช็มปสกีแวงกีแยล
2011–12
รายละเอียด
 
เซนิต-คาซาน
3–2  
สกราแบวคาตุฟ
 
ปลาเนตวิน365 เตรนตีโน
 
อาร์คัส
2012–13
รายละเอียด
 
โลโคโมทิฟโนโวซีบิสค์
3–2  
ปีเยมอนเต
 
เซนิต-คาซาน
 
ซักซาแกนแจชึน-กอชแล
2013–14
รายละเอียด
 
เบโลกอร์เรีย
3–1  
ฮัลก์บังก์อังการา
 
ยัสตแช็มปสกีแวงกีแยล
 
เซนิต-คาซาน
2014–15
รายละเอียด
 
เซนิต-คาซาน
3–0  
อัสแซตซอแรซอเวียแชชุฟ
 
เบอร์ลินรีไซเคิลวอลลีย์ส
 
แปกีแยแอ สกราแบวคาตุฟ
2015–16
รายละเอียด
 
เซนิต-คาซาน
3–2  
เตรนตีโน ดีอาเตก
 
ลูเบ กูชีเน ชีวีตาโนวา
 
อัสแซตซอแรซอเวียแชชุฟ
2016–17
รายละเอียด
 
เซนิต-คาซาน
3–0  
ซีร์ซีโกมาโกลุสซีเปรูจา
 
ลูเบ กูชีเน ชีวีตาโนวา
 
เบอร์ลินรีไซเคิลวอลลีย์ส
2017–18
รายละเอียด
 
เซนิต-คาซาน
3–2  
ลูเบ กูชีเน ชีวีตาโนวา
 
ซีร์ซีโกมาโกลุสซีเปรูจา
 
ซักซาแกนแจชึน-กอชแล
2018–19
รายละเอียด
 
ลูเบ กูชีเน ชีวีตาโนวา
3–1  
เซนิต-คาซาน
  ซีร์ซีโกมาโกลุสซีเปรูจา
  แปกีแยแอ สกราแบวคาตุฟ
2019–20
รายละเอียด
ยกเลิกเนื่องจากการระบาดทั่วของโควิด-19
2020–21
รายละเอียด

สถิติการแข่งขันแก้ไข

ทีมชนะเลิศแบ่งตามสโมสรแก้ไข

อันดับ สโมสร ชนะเลิศ รองชนะเลิศ ปีที่ชนะเลิศ
1.   เซสกามอสโก 13 3 1959-60, 1961-62, 1972-73, 1973-74, 1974-75, 1976-77, 1981-82, 1982-83, 1985-86, 1986-87, 1987-88, 1988-89, 1990-91
2.   คาซาน 6 2 2007-08, 2011-12, 2014-15, 2015-16, 2016-17, 2017–18
3.   โมเดนา 4 4 1989-90, 1995-96, 1996-97, 1997-98
4.   เตรวีโซ 4 1 1994-95, 1998-99, 1999-00, 2005-06
5.   ราปิดบูกูเรชต์ 3 4 1960-61, 1962-63, 1964-65
6.   ดีนาโมบูกูเรชต์ 3 3 1965-66, 1966-67, 1980-81
7.   ปอร์โตราเวนนา 3 1 1991-92, 1992-93, 1993-94
8.   เตรนตีโน 3 1 2008-09, 2009-10, 2010-11
9.   เบลโกรอด 3 2002-03, 2003-04, 2013-14
10.   ปาร์มา 2 4 1983-84, 1984-85
11.   เบอร์โน 2 2 1967-68, 1971-72
12.   บูเรเวสต์นิค อัลมา-อะตา 2 1969-70, 1970-71
13.   ไลพ์ซิก 1 1 1963-64
14.   เชรเวนา ฮเวซดา บราติสลาวา 1 1 1978-79
15.   โตรีโน 1 1 1979-80
16.   ตูร์ 1 1 2004-05
17.   ฟรีดริชส์ฮาเฟิน 1 1 2006-07
18.   เซสกาโซเฟีย 1 1968-69
19.   ดุคลาลีเบเรซ 1 1975-76
20.   ปวอมีแยญีมีลอวิตซ์ 1 1977-78
21.   ปารีส 1 2000-01
22.   ลูเบ 1 2001-02
23.   โลโคโมทิฟโนโวซีบิสค์ 1 2012-13
24.   มลาตอส์ต 3
25.   อิราคลิส 3
26.   สเตอัวบูกูเรชต์ 2
27.   โนลิโก มาไซก์ 2
28.   โอลิมเปียกอส 2
29.   แรซอเวียแชชุฟ 2
30.   มินยอร์เปร์นิก 1
31.   อาแอ็มฟเวเย อัมสเติลวีน 1
32.   สลาเวียโซเฟีย 1
33.   ฟเวอีแอ็สอาเดเอ โวร์บูร์ก 1
34.   กาน 1
35.   เฟรฌุซ 1
36.   ดาเคา 1
37.   เซอูเบ อัลเมริอา 1
38.   อิสกราโอดินต์โซโว 1
39.   ปิอาเซนซา 1
40.   ดีนาโมมอสโก 1
41.   สกราแบวคาตุฟ 1
42.   ปีเยมอนเต 1
43.   ฮัลก์บังก์อังการา 1
44.   เปรูจา 1

ทีมชนะเลิศแบ่งตามประเทศแก้ไข

ประเทศ ชนะเลิศ รองชนะเลิศ รอบสุดท้าย
    รัสเซีย/สหภาพโซเวียต
22
6
28
  อิตาลี
18
15
33
  โรมาเนีย
6
9
15
  เชโกสโลวาเกีย
3
2
5
  ฝรั่งเศส
2
3
5
  คาซัคสถาน
2
0
2
  โปแลนด์
1
3
4
  บัลแกเรีย
1
2
3
  เยอรมนี
1
2
3
  เยอรมนีตะวันออก
1
1
2
  สโลวาเกีย
1
1
2
  กรีซ
0
5
5
  ยูโกสลาเวีย
0
3
3
  เบลเยียม
0
2
2
  เนเธอร์แลนด์
0
2
2
  สเปน
0
1
1
  ตุรกี
0
1
1

ดูเพิ่มแก้ไข

แหล่งข้อมูลอื่นแก้ไข