กีฬายูโดในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004

แม่แบบ:ยูโดโอลิมปิกฤดูร้อน2004

ยูโด
ในโอลิมปิกครั้งที่ 28
สนามAno Liossia Olympic Hall
 กรีซ
วันที่14-20 สิงหาคม พ.ศ. 2547
จำนวนรายการ14
จำนวนนักกีฬา368
← 2000
2008 →

การแข่งขันยูโดในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004 เป็นการแข่งขันกีฬายูโดในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 28โอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 28 ที่กรุงเอเธนส์ ประเทศกรีซ ระหว่างวันที่ 14-20 สิงหาคม พ.ศ. 2547 จัดขึ้นที่สนาม Ano Liossia Olympic Hall ซึ่งการแข่งขันกีฬายูโดครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 17 รายการ คือ ประเภททีมชาย 7 รายการ และประเภททีมหญิง 7 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 368 คน จาก ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขันแก้ไข

การคัดเลือกแก้ไข

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขันแก้ไข

สรุปเหรียญรางวัลแก้ไข

ตารางสรุปเหรียญแก้ไข

  *  ประเทศเจ้าภาพ (  กรีซ)

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1  ญี่ปุ่น82010
2  จีน1135
3  เกาหลีใต้1113
4  จอร์เจีย1102
5  เยอรมนี1034
6  เบลารุส1001
  กรีซ*1001
8  รัสเซีย0235
9  คิวบา0156
10  เนเธอร์แลนด์0134
11  ยูเครน0101
  ออสเตรีย0101
  เกาหลีเหนือ0101
  ฝรั่งเศส0101
  สโลวาเกีย0101
16  บราซิล0022
17  เอสโตเนีย0011
  อิตาลี0011
  บัลแกเรีย0011
  เบลเยียม0011
  อิสราเอล0011
  สหรัฐ0011
  สโลวีเนีย0011
  มองโกเลีย0011
รวม (24 ประเทศ)14142856

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัลแก้ไข

ชายแก้ไข

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
Extra-lightweight (60 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Tadahiro Nomura
  ประเทศญี่ปุ่น
Nestor Khergiani
  ประเทศจอร์เจีย
Khashbaataryn Tsagaanbaatar
  ประเทศมองโกเลีย
Choi Min-ho
  ประเทศเกาหลีใต้
Half-lightweight (66 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Masato Uchishiba
  ประเทศญี่ปุ่น
Jozef Krnáč
  สาธารณรัฐสโลวัก
Georgi Georgiev
  ประเทศบัลแกเรีย
Yordanis Arencibia
  ประเทศคิวบา
Lightweight (73 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Lee Won-hee
  ประเทศเกาหลีใต้
Vitaliy Makarov
  ประเทศรัสเซีย
Leandro Guilheiro
  ประเทศบราซิล
Jimmy Pedro
  สหรัฐ
Half-middleweight (81 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Ilias Iliadis
  ประเทศกรีซ
Roman Gontyuk
  ประเทศยูเครน
Dmitri Nossov
  ประเทศรัสเซีย
Flávio Canto
  ประเทศบราซิล
Middleweight (90 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Zurab Zviadauri
  ประเทศจอร์เจีย
Hiroshi Izumi
  ประเทศญี่ปุ่น
Mark Huizinga
  ประเทศเนเธอร์แลนด์
Khasanbi Taov
  ประเทศรัสเซีย
Half-heavyweight (100 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Ihar Makarau
  สาธารณรัฐเบลารุส
Jang Sung-ho
  ประเทศเกาหลีใต้
Ariel Zeevi
  รัฐอิสราเอล
Michael Jurack
  สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Heavyweight (+100 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Keiji Suzuki
  ประเทศญี่ปุ่น
Tamerlan Tmenov
  ประเทศรัสเซีย
Indrek Pertelson
  สาธารณรัฐเอสโตเนีย
Dennis van der Geest
  ประเทศเนเธอร์แลนด์

หญิงแก้ไข

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
Extra-lightweight (48 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Ryoko Tani
  ประเทศญี่ปุ่น
Frédérique Jossinet
  ประเทศฝรั่งเศส
Gao Feng
  ประเทศจีน
Julia Matijass
  สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Half-lightweight (52 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Xian Dongmei
  ประเทศจีน
Yuki Yokosawa
  ประเทศญี่ปุ่น
Ilse Heylen
  ประเทศเบลเยียม
Amarilis Savón
  ประเทศคิวบา
Lightweight (57 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Yvonne Bönisch
  สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Kye Sun-hui
  ประเทศเกาหลีเหนือ
Deborah Gravenstijn
  ประเทศเนเธอร์แลนด์
Yurisleidy Lupetey
  ประเทศคิวบา
Half-middleweight (63 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Ayumi Tanimoto
  ประเทศญี่ปุ่น
Claudia Heill
  ประเทศออสเตรีย
Driulis González
  ประเทศคิวบา
Urška Žolnir
  สาธารณรัฐสโลวีเนีย
Middleweight (70 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Masae Ueno
  ประเทศญี่ปุ่น
Edith Bosch
  ประเทศเนเธอร์แลนด์
Qin Dongya
  ประเทศจีน
Annett Böhm
  สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Half-heavyweight (78 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Noriko Anno
  ประเทศญี่ปุ่น
Liu Xia
  ประเทศจีน
Yurisel Laborde
  ประเทศคิวบา
Lucia Morico
  ประเทศอิตาลี
Heavyweight (+78 kg)
ข้อมูลการแข่งขัน
Maki Tsukada
  ประเทศญี่ปุ่น
Daima Beltrán
  ประเทศคิวบา
Tea Donguzashvili
  ประเทศรัสเซีย
Sun Fuming
  ประเทศจีน

อ้างอิงแก้ไข